Người đi bộ đi sai phần đường quy định bị phạt như thế nào?

0
46

Khi tham gia giao thông, người đi bộ bị phạt nếu vi phạm những quy tắc được quy định trong Luật giao thông đường bộ. Lỗi người đi bộ đi sai phần đường quy định bị phạt theo quy định tại Nghị định số 100/2019/NĐ-CP

Để có đáp án nhanh nhất trong lĩnh vực pháp luật giao thông, gọi Tổng đài tư vấn pháp luật (24/7): 1900 6198

Quy tắc giao thông người đi bộ cần tuân thủ

 Theo khoản 4 Điều 26, Điều 32 Luật Giao thông đường bộ năm 2008, người đi bộ cần lưu ý thực hiện tốt các quy tắc giao thông sau:

(i) Không được đi vào đường cao tốc, trừ người, phương tiện, thiết bị phục vụ việc quản lý, bảo trì đường cao tốc;

(ii) Phải đi trên hè phố, lề đường; Trường hợp đường không có hè phố, lề đường thì người đi bộ phải đi sát mép đường;

(iii) Chỉ được qua đường ở những nơi có đèn tín hiệu, có vạch kẻ đường hoặc có cầu vượt, hầm dành cho người đi bộ và phải tuân thủ tín hiệu chỉ dẫn; Nếu không có các tín hiệu giao thông thì người đi bộ phải quan sát các xe đang đi tới, chỉ qua đường khi bảo đảm an toàn và chịu trách nhiệm bảo đảm an toàn khi qua đường;

(iv) Không được vượt qua dải phân cách, không đu bám vào phương tiện giao thông đang chạy; Khi mang vác vật cồng kềnh phải bảo đảm an toàn và không gây trở ngại cho người và phương tiện tham gia giao thông đường bộ;

(v) Trẻ em dưới 7 tuổi khi đi qua đường đô thị, đường thường xuyên có xe cơ giới qua lại phải có người lớn dắt.

Mức xử phạt với lỗi người đi bộ đi sai phần đường quy định

Theo quy định tại Điều 9 Nghị định số 100/2019/NĐ-CP, người đi bộ bị phạt khi không tuân thủ quy tắc giao thông như sau:

Phạt tiền từ 60.000 đồng – 100.000 đồng khi: Không đi đúng phần đường quy định; Vượt qua dải phân cách; Đi qua đường không đúng nơi quy định hoặc không bảo đảm an toàn; Không chấp hành hiệu lệnh hoặc chỉ dẫn của đèn tín hiệu, biển báo hiệu, vạch kẻ đường, trừ hành vi người đi bộ đi vào đường cao tốc; Không chấp hành hiệu lệnh, hướng dẫn của người điều khiển giao thông hoặc người kiểm soát giao thông; Mang, vác vật cồng kềnh gây cản trở giao thông; Đu, bám vào phương tiện giao thông đang chạy.

Như vậy mức xử phạt với lỗi người đi bộ đi sai phần đường quy định là phạt tiền từ 60.000 đồng đến 100.000 đồng

Khuyến nghị của Công ty Luật TNHH Everest

  1. Bài viết trong lĩnh vực pháp luật nêu trên được luật sư, chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest thực hiện nhằm mục đích nghiên cứu khoa học hoặc phổ biến kiến thức pháp luật, hoàn toàn không nhằm mục đích thương mại.
  2. Bài viết có sử dụng những kiến thức hoặc ý kiến của các chuyên gia được trích dẫn từ nguồn đáng tin cậy. Tại thời điểm trích dẫn những nội dung này, chúng tôi đồng ý với quan điểm của tác giả. Tuy nhiên, quý vị chỉ nên coi đây là những thông tin tham khảo, bởi nó có thể chỉ là quan điểm cá nhân người viết
  3. Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần ý kiến pháp lý cho vụ việc cụ thể, Quý vị vui lòng liên hệ với chuyên gia, luật sư của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật: 1900 6198, E-mail: info@everest.org.vn.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây