Quy định về đội mũ bảo hiểm

0
56

Từ 01/01/2020 khi Nghị định 100/2019/NĐ-CP có hiệu lực thì mức phạt đối với lỗi không đội mũ bảo hiểm cũng có sự thay đổi.

Để có đáp án nhanh nhất trong lĩnh vực pháp luật giao thông, gọi Tổng đài tư vấn pháp luật (24/7): 1900 6198

Ai phải đội mũ bảo hiểm?

Khoản 2 Điều 30 Luật Giao thông đường bộ 2008 quy định:

“Người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh, xe gắn máy phải đội mũ bảo hiểm có cài quai đúng quy cách.”

Theo Nghị định 100/2019/NĐ-CP, những đối tượng sau đây tham gia giao thông bắt buộc phải đội mũ bảo hiểm (thì không bị xử phạt):

1. Người điều khiển mô tô, xe gắn máy;

2. Người điều khiển xe đạp máy, xe đạp điện;

3. Người được chở trên xe mô tô, xe gắn máy, xe máy điện, các loại xe tương tự xe mô tô, các loại xe tương tự xe gắn máy, xe đạp máy, xe đạp điện.

Tuy nhiên, Nghị định này loại trừ xử phạt lỗi không đội mũ bảo hiểm trong những trường hợp sau:

1. Chở người bệnh đi cấp cứu;

2. Chở trẻ em dưới 06 tuổi;

3. Áp giải người có hành vi vi phạm pháp luật.

Ai bị xử phạt khi không đội mũ bảo hiểm?

1. Người điều khiển mô tô, xe gắn máy, xe đạp máy, xe đạp điện sẽ bị xử phạt nếu:

(i) Bản thân không đội mũ bảo hiểm;

(ii) Chở người ngồi sau không đội mũ bảo hiểm.

2. Người ngồi sau xe mô tô, xe gắn máy, xe đạp máy, xe đạp điện sẽ bị xử phạt khi bản thân họ không đội mũ bảo hiểm.

Theo quy định này, nếu người ngồi sau không đội mũ bảo hiểm thì cả người ngồi sau và người cầm lái đều bị phạt. Như vậy, sẽ xảy ra 01 tình huống thú vị, đó là nếu chỉ có 01 mũ bảo hiểm thì nên để cho người ngồi sau đội. Lúc này, Cảnh sát giao thông chỉ xử phạt người ngồi trước lỗi không đội mũ bảo hiểm mà thôi.

Khi nào đội mũ bảo hiểm vẫn bị xử phạt?

Không phải chỉ trường hợp không đội mũ bảo hiểm mới bị xử phạt. Người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy, xe đạp máy, xe đạp điện và các loại xe tương tự có đội mũ bảo hiểm trong những trường hợp sau vẫn bị xử phạt như lỗi không đội mũ bảo hiểm:

(i) Không cài quai đúng quy cách;

(ii) Mũ bảo hiểm không phải loại dành cho mô tô, xe máy.

Mức phạt lỗi không đội mũ bảo hiểm

Căn cứ Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định mức phạt đối với vi phạm không đội mũ bảo hiểm cụ thể như sau:

STT Đối tượng bị xử phạt Mức xử phạt
1 Người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy 200.000 – 300.000 đồng
2 Người điều khiển xe đạp máy, xe đạp điện 200.000 – 300.000 đồng
3 Người được chở trên xe mô tô, xe gắn máy, xe máy điện 200.000 – 300.000 đồng

Khuyến nghị của Công ty Luật TNHH Everest:

  1. Bài viết trong lĩnh vực pháp luật nêu trên được luật sư, chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest thực hiện nhằm mục đích nghiên cứu khoa học hoặc phổ biến kiến thức pháp luật, hoàn toàn không nhằm mục đích thương mại.
  2. Bài viết có sử dụng những kiến thức hoặc ý kiến của các chuyên gia được trích dẫn từ nguồn đáng tin cậy. Tại thời điểm trích dẫn những nội dung này, chúng tôi đồng ý với quan điểm của tác giả. Tuy nhiên, quý Vị chỉ nên coi đây là những thông tin tham khảo, bởi nó có thể chỉ là quan điểm cá nhân người viết.
  3. Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần ý kiến pháp lý cho vụ việc cụ thể, Quý vị vui lòng liên hệ với chuyên gia, luật sư của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật: 1900 6198, E-mail: info@everest.net.vn.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây