Cảnh sát giao thông được bắn tốc độ ở đoạn đường nào?

0
478

Không ít lái xe đã bị xử phạt vì chạy quá tốc độ, đặc biệt là ở các quốc lộ. Vậy theo quy định, cảnh sát giao thông (CSGT) được bắn tốc độ ở đoạn đường nào?

CSGT được bắn tốc độ ở đâu?

Thiết bị đo tốc độ có ghi hình ảnh (máy bắn tốc độ) được lắp đặt cố định trên tuyến giao thông đường bộ để giám sát trực tuyến tình hình trật tự, an toàn giao thông và tự động ghi nhận bằng hình ảnh của người, phương tiện vi phạm pháp luật về giao thông đường bộ (điểm a khoản 1 Điều 10 Thông tư 01/2016/TT-BCA).

Theo đó, khi các thiết bị này ghi nhận được hành vi vi phạm, hệ thống tự động truy cập, truyền dữ liệu đến Tổ tuần tra, kiểm soát để lưu giữ và phục vụ công tác kiểm soát, xử lý vi phạm.

Khi đó, CSGT dừng phương tiện để kiểm tra và xử lý theo quy định. Nếu người vi phạm yêu cầu xem hình ảnh về hành vi vi phạm thì phải cho xem ngay; nếu chưa có ngay hình ảnh thì hướng dẫn họ đến bộ phận xử lý để được xem.

Như vậy, CSGT có quyền kiểm soát giao thông (trong đó có tốc độ) thông qua hệ thống giám sát lắp đặt cố định hoặc thông qua các phương tiện thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ một cách cơ động ở bất cứ đoạn đường nào theo chỉ đạo.

Để có đáp án nhanh nhất trong lĩnh vực pháp luật giao thông, gọi Tổng đài tư vấn pháp luật (24/7): 1900 6198

Chạy quá tốc độ bị phạt bao nhiêu tiền?

Theo Nghị định 46/2016, mức phạt đối với hành vi chạy quá tốc độ như sau:

Stt

Tốc độ vượt quá

Mức phạt

Đối với người điểu khiển xe máy
1 5-10 km – Phạt tiền từ 100.000 – 200.000 đồng
2 10-20 km – Phạt tiền từ 500.000 đồng – 1 triệu đồng
3 >20 km – Phạt tiền từ 3 – 4 triệu đồng

– Tước GPLX từ 01 – 03 tháng

Đối với người điều khiển xe ô tô
1 5-10 km – Phạt tiền từ 600.000 – 800.000 đồng
2 10-20 km – Phạt tiền từ 2 – 3 triệu đồng
3 20-35km – Phạt tiền từ 5 – 6 triệu đồng

– Tước GPLX 01 – 03 tháng

4 >35 km – Phạt tiền từ 7 – 8 triệu đồng

– Tước GPLX 02 – 04 tháng

Đối với người điều khiển xe máy chuyên dùng
1 5-10 km – Phạt tiền từ 200.000 – 400.000 đồng
2 10-20 km – Phạt tiền từ 400.000 – 600.000 đồng

Khuyến nghị của Công ty Luật TNHH Everest:

  1. Bài viết trong lĩnh vực pháp luật nêu trên được luật sư; chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest thực hiện nhằm mục đích nghiên cứu khoa học hoặc phổ biến kiến thức pháp luật; hoàn toàn không nhằm mục đích thương mại.
  2. Bài viết có sử dụng những kiến thức hoặc ý kiến của các chuyên gia được trích dẫn từ nguồn đáng tin cậy. Tại thời điểm trích dẫn những nội dung này; chúng tôi đồng ý với quan điểm của tác giả. Tuy nhiên, quý Vị chỉ nên coi đây là những thông tin tham khảo; bởi nó có thể chỉ là quan điểm cá nhân người viết.
  3. Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần ý kiến pháp lý cho vụ việc cụ thể, Quý vị vui lòng liên hệ với chuyên gia, luật sư của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật: 1900 6198, E-mail: info@everest.org.vn.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây