Chơi ván trượt trên đường có bị phạt không?

0
967

Hành vi chơi ván trượt trên đường bị cấm theo pháp luật về giao thông đường bộ. Mức phạt đối với hành vi chơi ván trượt trên đường phố được quy định như sau.

Để có đáp án nhanh nhất trong lĩnh vực pháp luật giao thông, gọi Tổng đài tư vấn pháp luật (24/7): 1900 6198

Quy định về hành vi chơi ván trượt trên đường

Khoản 2 điều 8 Luật giao thông đường bộ năm 2008 quy định:

Điều 35. Các hoạt động khác trên đường bộ

1. Tổ chức hoạt động văn hóa, thể thao, diễu hành, lễ hội trên đường bộ thực hiện theo quy định sau đây:

h) Sử dụng bàn trượt, pa-tanh, các thiết bị tương tự trên phần đường xe chạy;”

Như vậy, việc chơi ván trượt trên đường là hành vi vi phạm pháp luật về giao thông đường bộ.

Nguyên nhân là do việc chơi ván trượt dễ gây tai nạn do người chơi khó dừng lại, tránh né. Đồng thời người chơi ván trượt trên đường còn làm ảnh hưởng tầm nhìn của người phía sau; làm giảm không gian di chuyển của người tham gia giao thông, dễ gây tắc đường.

Hành vi chơi ván trượt trên đường sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính theo Nghị định 100/2019/NĐ-CP xử phạt vi phạm hành chính lĩnh vực giao thông đường bộ đường sắt.

Mức phạt đối với hành vi ván trượt trên đường

Điểm b khoản 2 điều 11 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định:

“2. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với cá nhân thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

b) Đá bóng, đá cầu, chơi cầu lông hoặc các hoạt động thể thao khác trái phép trên đường bộ; sử dụng bàn trượt, pa-tanh, các thiết bị tương tự trên phần đường xe chạy;

Như vậy, người chơi ván trượt trên đường sẽ bị phạt 150 nghìn đồng. 

Tuy nhiên, trên thực tế, đa số người chơi ván trượt trên đường là các học sinh cấp 1, cấp 2 (thường dưới 16 tuổi) nên hành vi chơi ván trượt khó bị xử phạt tiền, thường chỉ là nhắc nhở.

Bởi Luật xử phạt vi phạm hành chính quy định:

“Điều 5. Đối tượng bị xử lý vi phạm hành chính

1. Các đối tượng bị xử phạt vi phạm hành chính bao gồm:

a) Người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi bị xử phạt vi phạm hành chính về vi phạm hành chính do cố ý; người từ đủ 16 tuổi trở lên bị xử phạt vi phạm hành chính về mọi vi phạm hành chính.”

“Điều 134. Nguyên tắc xử lý

3. … Trường hợp người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi vi phạm hành chính thì không áp dụng hình thức phạt tiền.

Trường hợp người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi vi phạm hành chính bị phạt tiền thì mức tiền phạt không quá 1/2 mức tiền phạt áp dụng đối với người thành niên; trường hợp không có tiền nộp phạt hoặc không có khả năng thực hiện biện pháp khắc phục hậu quả thì cha mẹ hoặc người giám hộ phải thực hiện thay;”

“Điều 135. Áp dụng các hình thức xử phạt và biện pháp khắc phục hậu quả

1. Các hình thức xử phạt áp dụng đối với người chưa thành niên bao gồm:

a) Cảnh cáo;

b) Phạt tiền;”

Do đó, đối với người chơi ván trượt từ 14 tuổi, dưới 16 tuổi chỉ cảnh cáo. Đối với người từ 16 tuổi, dưới 18 tuổi thì phạt tiền 75 nghìn đồng. Còn đối với người từ 18 tuổi thì phạt tiền 150 nghìn đồng.

Lái xe đạp điện phải đội mũ bảo hiểm không?

Đi xe đạp dùng ô bị phạt bao nhiêu tiền?

Từ 01/01/2020, tăng mạnh mức phạt tiền khi lái xe dùng điện thoại

Khuyến nghị của Công ty Luật TNHH Everest

  1. Bài viết trong lĩnh vực pháp luật nêu trên được luật sư, chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest thực hiện nhằm mục đích nghiên cứu khoa học hoặc phổ biến kiến thức pháp luật, hoàn toàn không nhằm mục đích thương mại.
  2. Bài viết có sử dụng những kiến thức hoặc ý kiến của các chuyên gia được trích dẫn từ nguồn đáng tin cậy. Tại thời điểm trích dẫn những nội dung này, chúng tôi đồng ý với quan điểm của tác giả. Tuy nhiên, quý vị chỉ nên coi đây là những thông tin tham khảo, bởi nó có thể chỉ là quan điểm cá nhân người viết
  3. Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần ý kiến pháp lý cho vụ việc cụ thể, Quý vị vui lòng liên hệ với chuyên gia, luật sư của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật: 1900 6198, E-mail: info@everest.org.vn.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây