Chuyển hướng và quay đầu xe không đúng có bị xử phạt?

0
357

Contents

Lỗi vi phạm chuyển làn và quay đầu xe không đúng nơi quy định là những lỗi thường gặp. Vậy mức phạt của của lỗi này như thế nào?

Để có đáp án nhanh nhất trong lĩnh vực pháp luật giao thông, gọi Tổng đài tư vấn pháp luật (24/7): 1900 6198

Điều khiển phương tiện khi chuyển làn đường mà không có tín hiệu báo trước là vi phạm các quy định về an toàn giao thông đường bộ. Việc không có tín hiệu báo trước rất dễ gây ra các tình huống tai nạn giao thông đáng tiếc xảy ra gây nguy hiểm cho người vi phạm và những người; những phương tiện đang lưu thông xung quanh. Việc chuyển làn đường chỉ được thực hiện ở những nơi cho phép; có tín hiệu báo trước và phải đảm bảo an toàn.

Luật giao thông đường bộ 2008 quy định: Trên đường có nhiều làn đường cho xe đi cùng chiều được phân biệt bằng vạch kẻ phân làn đường; người điều khiển phương tiện phải cho xe đi trong một làn đường và chỉ được chuyển làn đường ở những nơi cho phép; khi chuyển làn đường phải có tín hiệu báo trước và phải bảo đảm an toàn.

Trong trường hợp chuyển làn đường không đúng nơi được phép hoặc không có tín hiệu báo trước thì sẽ bị xử phạt theo Nghị định số 100/2019/NĐ-CP ngày 30/12/2019 của Chính phủ, cụ thể như sau:

Đối với người điều khiển xe ô tô và các loại tương tự xe ô tô vi phạm khi chuyển làn

– Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với người điều khiển xe chuyển làn đường không đúng nơi cho phép hoặc không có tín hiệu báo trước (điểm a khoản 2 Điều 5).

– Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với người điều khiển xe không tuân thủ các quy định khi vào hoặc ra đường cao tốc; điều khiển xe chạy ở làn dừng xe khẩn cấp hoặc phần lề đường của đường cao tốc; chuyển làn đường không đúng nơi cho phép hoặc không có tín hiệu báo trước khi chạy trên đường cao tốc (điểm g khoản 5 Điều 5). Ngoài việc bị phạt tiền; người điều khiển xe còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng (điểm b khoản 11 Điều 5).

– Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 12.000.000 đồng đối với người điều khiển xe chuyển làn đường không đúng quy định gây tai nạn giao thông (điểm a khoản 7 Điều 5). Ngoài ra còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng (điểm c khoản 11 Điều 5).

Đối với người điều khiển mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện); các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy

– Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng; đối với người điều khiển xe chuyển làn đường không đúng nơi được phép hoặc không có tín hiệu báo trước (điểm i khoản 1 Điều 6).

– Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng; đối với người điều khiển xe chuyển làn đường không đúng quy định gây tai nạn giao thông (điểm b khoản 7 Điều 6). Ngoài ra còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng (điểm c khoản 10 Điều 6).

Để có đáp án nhanh nhất trong lĩnh vực pháp luật giao thông, gọi Tổng đài tư vấn pháp luật (24/7): 1900 6198
Để có đáp án nhanh nhất trong lĩnh vực pháp luật giao thông, gọi Tổng đài tư vấn pháp luật (24/7): 1900 6198

Đối với người điều khiển máy kéo, xe máy chuyên dùng

– Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng; đối với người điều khiển xe không tuân thủ các quy định khi vào hoặc ra đường cao tốc; điều khiển xe chạy ở làn dừng xe khẩn cấp hoặc phần lề đường của đường cao tốc; chuyển làn đường không đúng nơi cho phép; hoặc không có tín hiệu báo trước khi chạy trên đường cao tốc (điểm d khoản 4 Điều 7). Ngoài ra còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe (khi điều khiển máy kéo); chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức pháp luật về giao thông đường bộ; (khi điều khiển xe máy chuyên dùng) từ 01 tháng đến 02 tháng (điểm a khoản 10 Điều 7).

– Phạt tiền từ 6.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng; đối với người điều khiển xe chuyển làn đường không đúng quy định gây tai nạn giao thông; (điểm a khoản 7 Điều 7). Ngoài ra còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe (khi điều khiển máy kéo); chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức pháp luật về giao thông đường bộ; (khi điều khiển xe máy chuyên dùng) từ 02 tháng đến 04 tháng (điểm b khoản 10 Điều 7). 

Khuyến nghị của Công ty Luật TNHH Everest:

  1. Bài viết trong lĩnh vực pháp luật nêu trên được luật sư; chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest thực hiện nhằm mục đích nghiên cứu khoa học hoặc phổ biến kiến thức pháp luật; hoàn toàn không nhằm mục đích thương mại.
  2. Bài viết có sử dụng những kiến thức hoặc ý kiến của các chuyên gia được trích dẫn từ nguồn đáng tin cậy. Tại thời điểm trích dẫn những nội dung này; chúng tôi đồng ý với quan điểm của tác giả. Tuy nhiên, quý Vị chỉ nên coi đây là những thông tin tham khảo; bởi nó có thể chỉ là quan điểm cá nhân người viết.
  3. Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan; hoặc cần ý kiến pháp lý cho vụ việc cụ thể, Quý vị vui lòng liên hệ với chuyên gia; luật sư của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật: 1900 6198, E-mail: info@everest.org.vn.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây