Chuyển hướng xe như thế nào cho đúng?

0
364

Về nguyên tắc khi muốn chuyển hướng, người điều khiển phương tiện phải giảm tốc độ và có tín hiệu báo hướng rẽ. và trong khi chuyển hướng, người lái xe, người điều khiển xe máy chuyên dùng phải nhường quyền đi trước cho người đi bộ, người đi xe đạp đang đi trên phần đường dành riêng cho họ, nhường đường cho các xe đi ngược chiều và chỉ cho xe chuyển hướng khi quan sát thấy không gây trở ngại hoặc nguy hiểm cho người và phương tiện khác.

Công ty Luật TNHH Everest - Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198
Công ty Luật TNHH Everest – Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198

Quy định về chuyển hướng khi tham gia giao thông

Theo quy định, khi muốn chuyển hướng, người điều khiển phương tiện phải giảm tốc độ và có tín hiệu báo hướng rẽ; trong khi chuyển hướng, phải nhường quyền đi trước cho người đi bộ, người đi xe đạp đang đi trên phần đường dành riêng cho họ, nhường đường cho các xe đi ngược chiều.

Chuyển hướng xe khi tham gia giao thông

Quy định về chuyển hướng xe khi tham gia giao thông đã được quy định tại Điều 15 Luật Giao thông đường bộ năm 2008 như sau:

(i) Khi muốn chuyển hướng, người điều khiển phương tiện phải giảm tốc độ và có tín hiệu báo hướng rẽ.

(ii) Trong khi chuyển hướng, người lái xe, người điều khiển xe máy chuyên dùng phải nhường quyền đi trước cho người đi bộ, người đi xe đạp đang đi trên phần đường dành riêng cho họ, nhường đường cho các xe đi ngược chiều và chỉ cho xe chuyển hướng khi quan sát thấy không gây trở ngại hoặc nguy hiểm cho người và phương tiện khác.

(iii) Trong khu dân cư, người lái xe, người điều khiển xe máy chuyên dùng chỉ được quay đầu xe ở nơi đường giao nhau và nơi có biển báo cho phép quay đầu xe.

(iv) Không được quay đầu xe ở phần đường dành cho người đi bộ qua đường, trên cầu, đầu cầu, gầm cầu vượt, ngầm, trong hầm đường bộ, đường cao tốc, tại nơi đường bộ giao nhau cùng mức với đường sắt, đường hẹp, đường dốc, đoạn đường cong tầm nhìn bị che khuất.

Hướng dẫn chuyển hướng rẽ tại nút giao

Vạch kẻ đường là một dạng báo hiệu để hướng dẫn, điều khiển giao thông nhằm nâng cao an toàn và khả năng thông xe và được quy định tại Điều 52 Quy chuẩn kỹ thuật quốc gia về báo hiệu đường bộ (QCVN 41:2016/BGTVT) và được Bộ Giao thông vận tải ban hành tại Thông tư 06/2016/TT-BGTVT ngày 8/4/2017.

Về việc bố trí các vạch kẻ đường tại các nút giao, trong thiết kế tuyến đường lựa chọn vạch kẻ đường đảm bảo hợp lý về tổ chức giao thông đối với từng tuyến đường và văn cứ chiều rộng mặt đường phần xe chạy, tốc độ xe chạy, lưu lượng, phương tiện và người đi bộ tham gia giao thông để quyết định bố trí vạch kẻ đường.

Ngoài ra trong quá trình tham gia giao thông trên đường bộ ở một khu vực có bố trí các hình thức báo hiệu có ý nghĩa khác nhau, người tham gia giao thông phải chấp hành loại hiệu lệnh theo thứ tự ưu tiên như sau: (a) Hiệu lệnh của người điều khiển giao thông; (b) Hiệu lệnh của đèn tín hiệu; (c) Hiệu lệnh của biển báo hiệu; (d) Hiệu lệnh của vạch kẻ đường và các dấu hiệu khác trên mặt đường

Thời gian vừa qua, Tổng cục Đường bộ Việt Nam đã tăng cường kiểm tra hiện trường, rà soát để điều chỉnh, bổ sung hệ thống an toàn giao thông, trong đó có vạch kẻ đường bất hợp lý nhằm bảo đảm an toàn và tạo thuận lợi cho việc tuân thủ quy tắc giao thông đường bộ của người tham gia giao thông.

Mặt khác, các công trình sau khi thi công xong đã được Bộ Giao thông vận tải thẩm tra an toàn giao thông giai đoạn trước khi đưa công trình vào khai thác, đã được sự đồng thuận và đánh giá cao của dư luận, nhất là của lái xe, chủ xe. Tuy nhiên, các kết quả này chỉ là ban đầu, Bộ Giao thông vận tải vẫn tiếp tục rà soát để điều chỉnh kịp thời hệ thống báo hiệu đường bộ cho phù hợp, trong đó có Quốc lộ 1.

Khuyến nghị của Công ty Luật TNHH Everest:

  1. Bài viết trong lĩnh vực pháp luật doanh nghiệp được luật sư, chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest thực hiện nhằm mục đích nghiên cứu khoa học hoặc phổ biến kiến thức pháp luật, hoàn toàn không nhằm mục đích thương mại.
  2. Bài viết có sử dụng những kiến thức hoặc ý kiến của các chuyên gia được trích dẫn từ nguồn đáng tin cậy. Tại thời điểm trích dẫn những nội dung này, chúng tôi đồng ý với quan điểm của tác giả. Tuy nhiên, quý Vị chỉ nên coi đây là những thông tin tham khảo, bởi nó có thể chỉ là quan điểm cá nhân người viết.
  3. Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần ý kiến pháp lý cho vụ việc cụ thể, Quý vị vui lòng liên hệ với chuyên gia, luật sư của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật: 1900 6198, E-mail: info@everest.net.vn.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây