Có được phép đi bộ vào đường cao tốc không?

0
360

Người đi bộ cũng là một trong những nhóm đối tượng tham gia giao thông nên trong Luật Giao thông đường bộ có quy định đối với người đi bộ phải chấp hành các quy tắc khi đi trên đường, trong đó có quy định không được phép đi vào đường cao tốc.

Để có đáp án nhanh nhất trong lĩnh vực pháp luật giao thông, gọi Tổng đài tư vấn pháp luật (24/7): 1900 6198

Quy định của pháp luật về người đi bộ trên đường cao tốc

Căn cứ Khoản 4 Điều 26 Luật giao thông đường bộ năm 2008 quy định như sau:

Điều 26. Giao thông trên đường cao tốc

“Người đi bộ, xe thô sơ, xe gắn máy, xe mô tô và máy kéo; xe máy chuyên dùng có tốc độ thiết kế nhỏ hơn 70 km/h không được đi vào đường cao tốc, trừ người, phương tiện, thiết bị phục vụ việc quản lý, bảo trì đường cao tốc”.

Bên cạnh đó, Điều 9 Nghị định số 100/2019/NĐ-CP có quy định:

Điều 9. Xử phạt người đi bộ vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

(i) Phạt tiền từ 60.000 đồng đến 100.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

Không đi đúng phần đường quy định, trừ hành vi vi phạm quy định tại Điểm b Khoản 2 Điều này;

Không chấp hành hiệu lệnh hoặc chỉ dẫn của đèn tín hiệu, biển báo hiệu, vạch kẻ đường;

Không chấp hành hiệu lệnh của người điều khiển giao thông, người kiểm soát giao thông.

Mang, vác vật cồng kềnh gây cản trở giao thông;

Đu, bám vào phương tiện giao thông đang chạy.

(ii) Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với người đi bộ đi vào đường cao tốc, trừ người phục vụ việc quản lý, bảo trì đường cao tốc.

Như vậy, người đi bộ đi vào đường cao tốc là trái quy định pháp luật. Người đi bộ đi vào đường cao tốc sẽ bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng; trừ người phục vụ việc quản lý, bảo trì đường cao tốc.

Kết luận:

(i) Người đi bộ đi vào đường cao tốc là trái quy định pháp luật.

(ii) Người đi bộ đi vào đường cao tốc sẽ bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng; trừ người phục vụ việc quản lý, bảo trì đường cao tốc.

Khuyến nghị của Công ty Luật TNHH Everest

  1. Bài viết trong lĩnh vực pháp luật nêu trên được luật sư, chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest thực hiện nhằm mục đích nghiên cứu khoa học hoặc phổ biến kiến thức pháp luật, hoàn toàn không nhằm mục đích thương mại.
  2. Bài viết có sử dụng những kiến thức hoặc ý kiến của các chuyên gia được trích dẫn từ nguồn đáng tin cậy. Tại thời điểm trích dẫn những nội dung này, chúng tôi đồng ý với quan điểm của tác giả. Tuy nhiên, quý vị chỉ nên coi đây là những thông tin tham khảo, bởi nó có thể chỉ là quan điểm cá nhân người viết
  3. Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần ý kiến pháp lý cho vụ việc cụ thể, Quý vị vui lòng liên hệ với chuyên gia, luật sư của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật: 1900 6198, E-mail: info@everest.org.vn.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây