Có được vượt phải trên đường cao tốc không?

0
247

Những xe được phép vượt phải trên đường cao tốc ? Người điều khiển xe ô tô có được phép vượt phải trên đường cao tốc không? Người điều khiển xe môtô có được phép vượt phải trên đường cao tốc không ? Qúy độc giả hãy tham khảo bài viết ” Có được vượt phải trên đường cao tốc không”

Vượt phải đường cao tốc bị xử lý ra sao?
              Để có đáp án nhanh nhất trong lĩnh vực pháp luật nêu trên – gọi tổng đài tư vấn pháp luật (24/7): 1900 6198

Những xe được phép vượt phải trên đường cao tốc ?

Căn cứ theo khoản 4, điều 14, luật giao thông đường bộ năm 2008 quy định khi vượt, các xe phải vượt về bên trái. Trừ các trường hợp sau đây thì được phép vượt bên phải:

i) Khi xe phía trước có tín hiệu rẽ trái hoặc đang rẽ trái.

ii) Khi xe điện đang chạy giữa đường.

iii) Khi xe chuyên dùng đang làm việc trên đường mà không thể vượt bên trái được.

Bạn có thể tham khảo tất tần tật quy định pháp luật về vượt phải, hãy click vào đây!

Người điều khiển xe ô tô có được phép vượt phải trên đường cao tốc không?

Căn cứ theo  quy định tại Điểm c, Khoản 5, Điều 5, Nghị định 171/2013/nghị định- chính phủ.

i) Người điều khiển ôtô có thể vượt phải trong trường hợp tại đoạn đường có nhiều làn đường. Cho xe đi cùng chiều được phân biệt bằng vạch kẻ phân làn đường. Mà xe chạy trên làn đường bên phải chạy nhanh hơn xe đang chạy trên làn đường bên trái.

Người điều khiển xe môtô có được phép vượt phải trên đường cao tốc không ?

Điều 14 Luật Giao thông đường bộ năm 2008 quy định về vượt xe như sau:

i) Xe xin vượt phải có báo hiệu bằng đèn hoặc còi; trong đô thị và khu đông dân cư từ 22 giờ đến 5 giờ chỉ được báo hiệu xin vượt bằng đèn.

ii) Xe xin vượt chỉ được vượt khi không có chướng ngại vật phía trước, không có xe chạy ngược chiều trong đoạn đường định vượt, xe chạy trước không có tín hiệu vượt xe khác và đã tránh về bên phải.

iii) Khi có xe xin vượt, nếu đủ điều kiện an toàn, người điều khiển phương tiện phía trước phải giảm tốc độ, đi sát về bên phải của phần đường xe chạy cho đến khi xe sau đã vượt qua, không được gây trở ngại đối với xe xin vượt.

iv) Khi vượt, các xe phải vượt về bên trái, trừ các trường hợp sau đây thì được phép vượt bên phải:

v) Khi xe phía trước có tín hiệu rẽ trái hoặc đang rẽ trái;

vi) Khi xe điện đang chạy giữa đường;

vii) Khi xe chuyên dùng đang làm việc trên đường mà không thể vượt bên trái được.

viii)Không được vượt xe khi có một trong các trường hợp sau đây:

ix) Không bảo đảm các điều kiện quy định tại khoản 2 Điều này.

x) Trên cầu hẹp có một làn xe.

xi) Đường vòng, đầu dốc và các vị trí có tầm nhìn hạn chế.

xii) Nơi đường giao nhau, đường bộ giao nhau cùng mức với đường sắt.

xiii) Khi điều kiện thời tiết hoặc đường không bảo đảm an toàn cho việc vượt.

xiv) Xe được quyền ưu tiên đang phát tín hiệu ưu tiên đi làm nhiệm vụ.

Xem thêm: Vượt xe, những vấn đề quan trọng phải biết để tranh mất tiền oan 

Do đó,  người điều khiển ôtô vượt phải trên đường cao tốc nhiều làn thì đúng hay sai nhỉ?

Sẽ là đúng trong trường hợp chúng ta chuyển làn đúng quy định, nghĩa là bạn phải quan sát phía sau, chọn đoạn đường có vạch kẻ đứt quãng, bật tín hiệu xin đường bên phải, khi thấy an toàn thì chuyển sang làn bên cạnh. Chú ý là phải chạy đúng tốc độ quy định đối với làn đường đó, chạy một đoạn dài sau khi vượt qua xe làn bên trái, sau đó lại thực hiện việc chuyển làn tương tự như trước.

Khuyến nghị của Công ty Luật TNHH Everest:

  1. Bài viết trong lĩnh vực pháp luật nêu trên được luật sư, chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest thực hiện nhằm mục đích nghiên cứu khoa học hoặc phổ biến kiến thức pháp luật, hoàn toàn không nhằm mục đích thương mại.
  2. Bài viết có sử dụng những kiến thức hoặc ý kiến của các chuyên gia được trích dẫn từ nguồn đáng tin cậy. Tại thời điểm trích dẫn những nội dung này, chúng tôi đồng ý với quan điểm của tác giả. Tuy nhiên, quý Vị chỉ nên coi đây là những thông tin tham khảo, bởi nó có thể chỉ là quan điểm cá nhân người viết.
  3. Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần ý kiến pháp lý cho vụ việc cụ thể, Quý vị vui lòng liên hệ với chuyên gia, luật sư của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật: 1900 6198, E-mail: info@everest.org.vn.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây