Có phải lúc nào chạy xe quá tốc độ đều bị phạt không?

0
459

Khi tham gia giao thông mọi người nên chạy xe đúng tốc độ quy định để không bị xử phạt, nhằm đảm bảo an toàn giao thông, tính mạng, sức khỏe cho mình và người khác.

Để có đáp án nhanh nhất trong lĩnh vực pháp luật giao thông, gọi Tổng đài tư vấn pháp luật (24/7): 1900 6198

Nếu như Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định chỉ cần uống rượu, bia khi lái xe (bất kể nhiều hay ít) đều bị xử phạt, thì với lỗi chạy quá tốc độ, có một hạn mức nhất định mà chỉ khi vượt qua hạn mức đó, người điều khiển phương tiện mới bị phạt.

Cụ thể, tại các khoản 3, 5, 6, 7 Điều 5 và khoản 2, 4, 7 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định các mức xử phạt đối với người chạy xe quá tốc độ như sau:

Tuy nhiên, theo Nghị định 46/2016/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt không phải lúc nào chạy xe quá tốc độc quy định cũng bị xử phạt.

Cụ thể, căn cứ vào Điểm a Khoản 3 Điều 5, Điểm c Khoản 3 Điều 6, Điểm a Khoản 3 Điều 7 Nghị định 46/2016/NĐ-CP thì khi điều khiển các phương tiện nêu sau chạy quá tốc độ quy định từ 5km/h trở lên mới bị xử phạt (nếu chạy quá tốc độ quy định nhưng dưới 5km/h sẽ không bị xử phạt):

Xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô

Mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy

Máy kéo, xe máy chuyên dùng.

Ví dụ: Nguyễn Văn A lái xe máy với vận tốc 54km/h trên đoạn đường có biển báo tốc độ tối đa với xe máy là 50km/h thì Nguyễn Văn A sẽ không bị xử phạt vì lỗi chạy xe quá tốc độ quy định. Khi nào Nguyễn Văn A lái xe máy với vận tốc từ 55km/h trở lên mới bị xử phạt vì chạy xe quá tốc độ quy định.

Chạy quá tốc độ từ 5 – dưới 10 km/h 800.000 – 1.000.000 200.000 – 300.000
Chạy quá tốc độ từ 10 – 20 km/h 3.000.000 – 5.000.000

Tước GPLX 1 – 3 tháng

600.000 – 1.000.000
Chạy quá tốc độ trên 20 – 35 km/h 6.000.000 – 8.000.000

Tước GPLX 2 – 4 tháng

4.000.000 – 5.000.000

Tước GPLX 2 – 4 tháng

Chạy quá tốc độ trên 35 km/h 10.000.000 – 12.000.000

Tước GPLX 2 – 4 tháng

4.000.000 – 5.000.000

Tước GPLX 2 – 4 tháng

Khuyến nghị của Công ty Luật TNHH Everest:

  1. Bài viết trong lĩnh vực pháp luật nêu trên được luật sư, chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest thực hiện nhằm mục đích nghiên cứu khoa học hoặc phổ biến kiến thức pháp luật, hoàn toàn không nhằm mục đích thương mại.
  2. Bài viết có sử dụng những kiến thức hoặc ý kiến của các chuyên gia được trích dẫn từ nguồn đáng tin cậy. Tại thời điểm trích dẫn những nội dung này, chúng tôi đồng ý với quan điểm của tác giả. Tuy nhiên, quý Vị chỉ nên coi đây là những thông tin tham khảo, bởi nó có thể chỉ là quan điểm cá nhân người viết.
  3. Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần ý kiến pháp lý cho vụ việc cụ thể, Quý vị vui lòng liên hệ với chuyên gia, luật sư của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật: 1900 6198, E-mail: info@everest.net.vn.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây