Đăng kiểm xe, việc làm bắt buộc đối với chủ xe

0
436

Đăng kiểm xe là một hình thức do cơ quan chuyên ngành được giao thẩm quyền kiểm định để xem xét chất lượng xe có đảm bảo lưu thông trên đường bộ hay không. Đăng kiểm xe là việc làm bắt buộc đối với các loại xe ô tô, xe tải và xe khác tương tự xe ô tô, đặc biệt là sau một khoảng thời gian chủ xe phải đưa xe đi đăng kiểm lại theo quy định của pháp luật. Tuy nhiên, vì chủ quan hoặc thiếu hiểu biết mà nhiều người không đưa xe đi đăng kiểm lại, dẫn tới tình trạng xe quá hạn đăng kiểm và bị xử phạt vi phạm hành chính.

Trên cao tốc
Công ty Luật TNHH Everest – Tổng đài tư vấn pháp luật: 1900 6198

Xe quá hạn đăng kiểm bao nhiêu ngày thì bị phạt?

Đối với thắc mắc xe quá hạn đăng kiểm có bị phạt không thì câu trả lời chắc chắn là có, tuy nhiên nhiều người không biết thời gian quá hạn là bao nhiêu ngày thì sẽ bị xử phạt về lỗi quá hạn đăng kiểm.

Về vấn đề này, mặc dù không có các văn bản quy phạm pháp luật nào cụ thể trực tiếp đề cập tới, nhưng ta có thể căn cứ vào các quy định tại Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt như sau:

4. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

c) Điều khiển xe có Giấy chứng nhận hoặc tem kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường nhưng đã hết hạn sử dụng dưới 01 tháng (kể cả rơ moóc và sơ mi rơ moóc);

Luật không quy định cụ thể là hết hạn sử dụng bao nhiêu ngày dưới 01 tháng, vậy có thể hiểu là cứ quá hạn đăng kiểm được ghi trên Giấy chứng nhận hoặc tem kiểm định thì sẽ bị xem là hết hạn sử dụng mà không kể số ngày quá hạn đăng kiểm ô tô.

Như vậy, xe quá hạn đăng kiểm từ 01 ngày trở lên sẽ bị xử phạt quá hạn đăng kiểm.

Mức phạt xe quá hạn đăng kiểm dưới 1 tháng

Mức phạt xe ô tô quá hạn đăng kiểm trong trường hợp thời gian quá hạn đăng kiểm là dưới 1 tháng được quy định tại điểm c Khoản 4 Điều 16 Nghị định 100/2019/NĐ-CP như sau:

Điều 16. Xử phạt người điều khiển xe ô tô (bao gồm cả rơ moóc hoặc sơ mi rơ moóc được kéo theo) và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy định về điều kiện của phương tiện khi tham gia giao thông

4. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

c) Điều khiển xe có Giấy chứng nhận hoặc tem kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường nhưng đã hết hạn sử dụng dưới 01 tháng (kể cả rơ moóc và sơ mi rơ moóc);

Điểm a Khoản 6 điều 16 Nghị định 100/2019/NĐ-CP còn quy định thêm về vấn đề này như sau:

6. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại điểm a, điểm b khoản 3; khoản 4; điểm a, điểm e khoản 5 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;

Như vậy, nếu đăng kiểm ô tô quá hạn dưới 1 tháng thì người điều khiển phương tiện sẽ bị áp dụng các hình thức xử phạt sau đây: Bị phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng; Bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

Mức phạt xe quá hạn đăng kiểm từ 1 tháng trở lên

Vì xe ô tô quá hạn đăng kiểm từ 1 tháng trở lên có thể tiềm tàng nhiều nguy cơ gây ra tai nạn giao thông đường bộ, cho nên điểm e Khoản 5 Điều 16 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định về mức xử phạt trong trường hợp này khác với trường hợp quá thời hạn đăng kiểm xe ô tô dưới 1 tháng đó là:

Điều 16. Xử phạt người điều khiển xe ô tô (bao gồm cả rơ moóc hoặc sơ mi rơ moóc được kéo theo) và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy định về điều kiện của phương tiện khi tham gia giao thông

5. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

e) Điều khiển xe không có Giấy chứng nhận hoặc tem kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường (đối với loại xe có quy định phải kiểm định, trừ xe đăng ký tạm thời) hoặc có nhưng đã hết hạn sử dụng từ 01 tháng trở lên (kể cả rơ moóc và sơ mi rơ moóc).

Ngoài việc bị phạt tiền, điểm a Khoản 6 Điều 16 Nghị định 100/2019/NĐ-CP còn quy định thêm về vấn đề này như sau:

6. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại điểm a, điểm b khoản 3; khoản 4; điểm a, điểm e khoản 5 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;

Như vậy, đối với trường hợp này thì người điều khiển xe ô tô quá hạn đăng kiểm từ 1 tháng trở lên sẽ bị áp dụng những hình thức xử phạt sau đây: Bị phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng; Bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

Khuyến nghị của Công ty Luật TNHH Everest:

  1. Bài viết trong lĩnh vực nêu trên được luật sư, chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest thực hiện nhằm mục đích nghiên cứu khoa học hoặc phổ biến kiến thức pháp luật, hoàn toàn không nhằm mục đích thương mại.
  2. Bài viết có sử dụng những kiến thức hoặc ý kiến của các chuyên gia được trích dẫn từ nguồn đáng tin cậy. Tại thời điểm trích dẫn những nội dung này, chúng tôi đồng ý với quan điểm của tác giả. Tuy nhiên, quý vị chỉ nên coi đây là những thông tin tham khảo, bởi nó có thể chỉ là quan điểm cá nhân người viết
  3. Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần ý kiến pháp lý cho vụ việc cụ thể, Quý vị vui lòng liên hệ với chuyên gia, luật sư của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật: 1900 6198, E-mail: info@everest.net.vn.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây