Đè vạch kẻ đường khi dừng đèn đỏ bị phạt bao nhiêu ?

0
315

Lỗi đè vạch kẻ đường khi dừng đèn đỏ là lỗi vi phạm khá phổ biến với mức phạt cao. Hiện nay, mức phạt với lỗi này là bao nhiêu tiền?

Để có đáp án nhanh nhất trong lĩnh vực pháp luật giao thông, gọi Tổng đài tư vấn pháp luật (24/7): 1900 6198

Tại sao khi dừng đèn đỏ không được đè vạch?

Theo khoản 1 Điều 11 Luật Giao thông đường bộ năm 2008, người tham gia giao thông phải chấp hành hiệu lệnh và chỉ dẫn của hệ thống báo hiệu đường bộ.

Mặt khác, theo quy định của Quy chuẩn 41 năm 2019 của Bộ Giao thông Vận tải thì tín hiệu đỏ mang ý nghĩa báo hiệu phải dừng lại trước vạch dừng. Nếu không có vạch dừng thì phải dừng trước đèn tín hiệu theo chiều đi.

Như vậy, khi dừng đèn đỏ, các phương tiện không được phép đè vạch hay đi quá vạch ngang đường, liền nét màu trắng. Nếu không sẽ bị coi là vi phạm luật giao thông đường bộ và bị xử phạt.

Lỗi đè vạch kẻ đường khi dừng đèn đỏ bị phạt bao nhiêu?

Hiện nay, phương tiện đè lên vạch kẻ đường sẽ bị xử phạt lỗi không chấp hành hiệu lệnh, chỉ dẫn của biển báo hiệu, vạch kẻ đường theo Nghị định số 100/2019/NĐ-CP.

Cụ thể mức phạt như sau:

(i) Đối với ô tô: 200.000 – 400.000 đồng;

(ii) Đối với xe mô tô, xe gắn máy: 100.000 – 200.000 đồng;

(iii) Đối với máy kéo, xe máy chuyên dùng: 100.000 – 200.000 đồng;

(iv) Đối với xe đạp, xe đạp máy, xe đạp điện: 80.000 – 100.000 đồng.

Mức phạt này tăng mạnh so với trước đây.

Để không phạm lỗi đè vạch kẻ đường khi dừng đèn đỏ, người điều khiển phương tiện cần chú ý quan sát từ xa tín hiệu của đèn giao thông. Nếu chỉ còn ít giây nữa là đèn chuyển đỏ thì nên di chuyển chậm lại để dừng trước vạch kẻ đường.

Tương tự, khi chuẩn bị đi vào các tuyến đường cong có tầm nhìn bị che khuất, lái xe cần đi chậm lại để quan sát.

Khuyến nghị của Công ty Luật TNHH Everest:

  1. Bài viết trong lĩnh vực pháp luật nêu trên được luật sư, chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest thực hiện nhằm mục đích nghiên cứu khoa học hoặc phổ biến kiến thức pháp luật, hoàn toàn không nhằm mục đích thương mại.
  2. Bài viết có sử dụng những kiến thức hoặc ý kiến của các chuyên gia được trích dẫn từ nguồn đáng tin cậy. Tại thời điểm trích dẫn những nội dung này, chúng tôi đồng ý với quan điểm của tác giả. Tuy nhiên, quý Vị chỉ nên coi đây là những thông tin tham khảo, bởi nó có thể chỉ là quan điểm cá nhân người viết.
  3. Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần ý kiến pháp lý cho vụ việc cụ thể, Quý vị vui lòng liên hệ với chuyên gia, luật sư của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật: 1900 6198, E-mail: info@everest.org.vn.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây