“Đeo khẩu trang” cho biển số xe có bị phạt?

0
419

Việc “đeo khẩu trang” cho biển số xe không phải là hiếm gặp hiện nay. Hành vi này có bị phạt hay không là câu hỏi được không ít người quan tâm. Bài viết dưới đây sẽ trả lời cho câu hỏi đó.

Quy định về biển số xe

Luật Giao thông đường bộ 2008 nhấn mạnh việc đăng ký và gắn biển số xe là điều kiện tham gia giao thông của các phương tiện xe cơ giới.

Đối chiếu quy định tại Điều 31 Thông tư 15/2014/TT-BCA, biển số xe máy phải đáp ứng các yêu cầu sau:

– Về chất liệu của biển số: Biển số xe được sản xuất bằng kim loại, có sơn phản quang, ký hiệu bảo mật; đối với biển số xe đăng ký tạm thời được in trên giấy.

– Ký hiệu, kích thước của chữ và số trên biển số đăng ký các loại xe thực hiện theo quy định;

– Biển số xe mô tô, gồm 1 biển gắn phía sau xe, kích thước: Chiều cao 140 mm, chiều dài 190 mm.

Nhóm số thứ nhất là ký hiệu địa phương đăng ký xe và sêri đăng ký. Nhóm số thứ hai là thứ tự xe đăng ký gồm 05 chữ số tự nhiên, từ 000.01 đến 999.99.

Như vậy, xe máy khi tham gia giao thông phải đăng ký và gắn biển số xe theo đúng yêu cầu.

Để có đáp án nhanh nhất trong lĩnh vực pháp luật giao thông, gọi Tổng đài tư vấn pháp luật (24/7): 1900 6198

Việc “đeo khẩu trang” nhằm che biển số xe sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính theo quy định.

Theo đó, đối với xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy, Điều 17 Nghị định 46/2016 của Chính phủ quy định:

Phạt tiền từ 80.000 đồng – 100.000 đồng đối hành vi điều khiển xe gắn biển số không đúng quy định; biển số không rõ chữ, số; biển số bị bẻ cong, bị che lấp, bị hỏng

Ngoài ra, xe mô tô, xe gắn máy không gắn biển số, gắn biển số không đúng với đăng ký, biển số không đúng với cơ quan có thẩm quyền cấp, phạt từ 300.000 đến 400.000 đồng, đồng thời bị tịch thu giấy đăng ký xe.

Khuyến nghị của Công ty Luật TNHH Everest:

  1. Bài viết trong lĩnh vực pháp luật nêu trên được luật sư; chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest thực hiện nhằm mục đích nghiên cứu khoa học hoặc phổ biến kiến thức pháp luật; hoàn toàn không nhằm mục đích thương mại.
  2. Bài viết có sử dụng những kiến thức hoặc ý kiến của các chuyên gia được trích dẫn từ nguồn đáng tin cậy. Tại thời điểm trích dẫn những nội dung này; chúng tôi đồng ý với quan điểm của tác giả. Tuy nhiên, quý Vị chỉ nên coi đây là những thông tin tham khảo; bởi nó có thể chỉ là quan điểm cá nhân người viết.
  3. Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần ý kiến pháp lý cho vụ việc cụ thể, Quý vị vui lòng liên hệ với chuyên gia, luật sư của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật: 1900 6198, E-mail: info@everest.org.vn.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây