Học sinh đi xe đạp trên vỉa hè bị phạt bao nhiêu?

0
470

Người điều khiển xe đạp phải đi đúng làn đường, phần đường khi tham gia giao thông. Do đó, mức phạt đối với hành vi đi xe đạp trên vỉa hè được quy định như sau.

Để có đáp án nhanh nhất trong lĩnh vực pháp luật giao thông, gọi Tổng đài tư vấn pháp luật (24/7): 1900 6198

Quy định về xe đạp

Khoản 1, điều 9 Luật giao thông đường bộ năm 2008 quy định người tham gia giao thông phải đi đúng làn đường, phần đường theo quy định pháp luật.

Điều 9. Quy tắc chung

1. Người tham gia giao thông phải đi bên phải theo chiều đi của mình, đi đúng làn đường, phần đường quy định và phải chấp hành hệ thống báo hiệu đường bộ.

Đồng thời, căn cứ Thông tư số 04/2008/TT-BXD hướng dẫn quản lý đường đô thị và Thông tư 16/2009/TT-BXD về việc sửa đổi, bổ sung Thông tư số 04/2008/TT-BXD hướng dẫn quản lý đường đô thị, hè (hay vỉa hè, hè phố) là bộ phận của đường đô thị, phục vụ chủ yếu cho người đi bộ và kết hợp là nơi bố trí hệ thống hạ tầng kỹ thuật đô thị dọc tuyến.

Như vậy, vỉa hè không phải là phần đường dành cho các phương tiện tham gia giao thông, trong đó bao gồm cả xe đạp. Vì vậy, trừ đi lên vỉa hè để vào nhà, thì việc đi xe trên vỉa hè đều vi phạm pháp luật về giao thông đường bộ. Hành vi điều khiển xe đạp trên vỉa hè sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính theo Nghị định số 100/2019/NĐ-CP xử phạt vi phạm hành chính lĩnh vực giao thông đường bộ đường sắt.

Mức phạt đối với hành vi đi xe đạp trên vỉa hè

Điểm a khoản 1 điều 8 Nghị định số 100/2019/NĐ-CP quy định:

1. Phạt tiền từ 80.000 đồng đến 100.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Không đi bên phải theo chiều đi của mình, đi không đúng phần đường quy định;

Mà điểm a khoản 1 điều 5, khoản 3 điều 134 Luật xử phạt vi phạm hành chính quy định:

…Người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi bị xử phạt vi phạm hành chính về vi phạm hành chính do cố ý; người từ đủ 16 tuổi trở lên bị xử phạt vi phạm hành chính về mọi vi phạm hành chính.”

Trường hợp người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi vi phạm hành chính thì không áp dụng hình thức phạt tiền.

Trường hợp người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi vi phạm hành chính bị phạt tiền thì mức tiền phạt không quá 1/2 mức tiền phạt áp dụng đối với người thành niên; trường hợp không có tiền nộp phạt hoặc không có khả năng thực hiện biện pháp khắc phục hậu quả thì cha mẹ hoặc người giám hộ phải thực hiện thay;”

Như vậy, học sinh dưới 14 tuổi đi xe trên vỉa hè không bị xử phạt vi phạm hành chính. Học sinh từ 14 đến dưới 16 tuổi chỉ bị cảnh cáo. Học sinh từ 16 đến dưới 18 tuổi sẽ bị phạt 45 nghìn đồng. Học sinh từ 18 tuổi trở lên sẽ bị phạt 90 nghìn đồng.

Đeo tai nghe khi lái xe máy có phạm luật?

Đi xe đạp dùng điện thoại có bị phạt không?

Học sinh cấp 3 được phép đi xe máy?

Khuyến nghị của Công ty Luật TNHH Everest

  1. Bài viết trong lĩnh vực pháp luật nêu trên được luật sư, chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest thực hiện nhằm mục đích nghiên cứu khoa học hoặc phổ biến kiến thức pháp luật, hoàn toàn không nhằm mục đích thương mại.
  2. Bài viết có sử dụng những kiến thức hoặc ý kiến của các chuyên gia được trích dẫn từ nguồn đáng tin cậy. Tại thời điểm trích dẫn những nội dung này, chúng tôi đồng ý với quan điểm của tác giả. Tuy nhiên, quý vị chỉ nên coi đây là những thông tin tham khảo, bởi nó có thể chỉ là quan điểm cá nhân người viết
  3. Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần ý kiến pháp lý cho vụ việc cụ thể, Quý vị vui lòng liên hệ với chuyên gia, luật sư của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật: 1900 6198, E-mail: info@everest.org.vn.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây