Học sinh đi xe máy điện ban đêm không dùng đèn bị phạt bao nhiêu?

0
329

Các phương tiện giao thông khi tham gia giao thông vào ban đêm cần có đèn hoặc vật phản quang. Xe máy điện cũng cần sử dụng đèn chiếu sáng theo quy định pháp luật, cụ thể như sau:

Để có đáp án nhanh nhất trong lĩnh vực pháp luật giao thông, gọi Tổng đài tư vấn pháp luật (24/7): 1900 6198

Quy định về xe máy điện

Khoản 18 điều 3 Luật Giao thông đường bộ năm 2008 định nghĩa:

“18. Phương tiện giao thông cơ giới đường bộ (sau đây gọi là xe cơ giới) gồm xe ô tô; máy kéo; rơ moóc hoặc sơ mi rơ moóc được kéo bởi xe ô tô, máy kéo; xe mô tô hai bánh; xe mô tô ba bánh; xe gắn máy (kể cả xe máy điện) và các loại xe tương tự.”

Do đó, xe máy điện thuộc nhóm xe cơ giới.

Đồng thời, Luật giao thông đường bộ năm 2008 quy định về xe cơ giới:

Điều 53. Điều kiện tham gia giao thông của xe cơ giới

1. Xe ô tô đúng kiểu loại được phép tham gia giao thông phải bảo đảm các quy định về chất lượng, an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường sau đây:

d) Có đủ đèn chiếu sáng gần và xa, đèn soi biển số, đèn báo hãm, đèn tín hiệu;

2. Xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh, xe gắn máy đúng kiểu loại được phép tham gia giao thông phải bảo đảm các quy định về chất lượng, an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường quy định tại các điểm a, b, d, đ, e, h, i và k khoản 1 Điều này.”

Vì vậy, xe máy điện phải có đủ đèn chiếu sáng khi tham gia giao thông.

Tuy trong luật không quy định cụ thể xe máy điện khi đi ban đêm phải sử dụng đèn chiếu sáng nhưng Nghị định 100/2019/NĐ-CP đã điều chỉnh hành vi điều khiển xe máy điện không sử dụng đèn chiếu sáng vào ban đêm sẽ bị xử phạt tại điểm l khoản 1 điều 6.

Mức phạt về không dùng đèn chiếu sáng đi ban đêm

Điểm l khoản 1 điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định:

Điều 6. Xử phạt người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

1. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

l) Không sử dụng đèn chiếu sáng trong thời gian từ 19 giờ ngày hôm trước đến 05 giờ ngày hôm sau hoặc khi sương mù, thời tiết xấu hạn chế tầm nhìn;

Và học sinh từ đủ 16 tuổi trở lên được phép đi xe máy điện theo khoản 1 điều 60 Luật Giao thông đường bộ năm 2008.

Đồng thời, khoản 3 điều 134 Luật xử phạt vi phạm hành chính quy định người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi vi phạm hành chính bị phạt tiền thì mức tiền phạt không quá 1/2 mức tiền phạt áp dụng đối với người thành niên.

Như vậy, học sinh từ đủ 16 đến dưới 18 tuổi đi xe máy điện không dùng đèn chiếu sáng vào ban đêm (cụ thể từ 7 giờ tối đến 5 giờ sáng hôm sau) thì sẽ bị phạt 75 nghìn. Học sinh từ trên 18 tuổi bị phạt 150 nghìn đồng.

Phân biệt xe đạp điện và xe máy điện như thế nào?

Quy định về đăng ký biển số xe

Xử phạt người điều khiển phương tiện giao thông cơ giới đường bộ gắn biển số nước ngoài

Xe kinh doanh vận tải không đổi sang biển vàng có bị phạt?

Khuyến nghị của Công ty Luật TNHH Everest

  1. Bài viết trong lĩnh vực pháp luật nêu trên được luật sư, chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest thực hiện nhằm mục đích nghiên cứu khoa học hoặc phổ biến kiến thức pháp luật, hoàn toàn không nhằm mục đích thương mại.
  2. Bài viết có sử dụng những kiến thức hoặc ý kiến của các chuyên gia được trích dẫn từ nguồn đáng tin cậy. Tại thời điểm trích dẫn những nội dung này, chúng tôi đồng ý với quan điểm của tác giả. Tuy nhiên, quý vị chỉ nên coi đây là những thông tin tham khảo, bởi nó có thể chỉ là quan điểm cá nhân người viết
  3. Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần ý kiến pháp lý cho vụ việc cụ thể, Quý vị vui lòng liên hệ với chuyên gia, luật sư của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật: 1900 6198, E-mail: info@everest.org.vn.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây