Không có bằng lái xe có được đăng ký xe không?

0
527

Hiện nay nhiều người đang thắc mắc là mình chưa có bằng lái có được đăng kí xe hay không và nhiều người mua xe nhưng chưa có bằng? Vậy thắc mắc này sẽ được giải đáp như thế nào theo quy định của pháp luật?

Quyền sở hữu cá nhân đối với tài sản

  Theo quy định tại Điều 223 Bộ luật Dân sự 2015, người được giao tài sản thông qua hợp đồng mua bán, tặng cho, trao đổi, cho vay hoặc hợp đồng chuyển quyền sở hữu khác theo quy định thì có quyền sở hữu tài sản đó.

Xe chở hàng quá khổ bị xử lý như thế nào?

Ngoài ra Điều 228 của Bộ luật này còn quy định Khi chủ sở hữu chuyển giao quyền sở hữu của mình cho người khác thông qua hợp đồng mua bán, trao đổi, tặng cho… hoặc thông qua việc để thừa kế thì quyền sở hữu đối với tài sản của người đó chấm dứt kể từ thời điểm phát sinh quyền sở hữu của người được chuyển giao.

Như vậy, quyền sở hữu tài sản phát sinh từ thời điểm người nhận chuyển giao tài sản được chuyển quyền sở hữu.

Đua xe và cổ vũ
Công ty Luật TNHH Everest – Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198

 Không có bằng lái có được đứng tên xe hay không

Trước đây, muốn đăng ký xe thì phải có giấy phép lái xe, tức là phải trên 18 tuổi mới được đứng tên đăng ký xe và sở hữu xe (bao gồm cho cả xe ô tô và xe máy). Tuy nhiên theo quy định mới về tổ chức đăng ký, cấp biển số phương tiện giao thông cơ giới đường bộ thì người đi đăng ký xe không cần xuất trình hộ khẩu và giấy phép lái xe mà chỉ cần xuất trình giấy CMND. Những trường hợp chưa được cấp giấy CMND hoặc nơi thường trú ghi trên CMND không khớp với địa chỉ đăng ký thường trú ghi trên giấy đăng ký xe thì mới xuất trình hộ khẩu để đối chiếu.

Tại Khoản 1 Điều 9 Thông tư số 15/2014/TT-BCA quy định hồ sơ đăng ký xe gồm: Giấy khai đăng ký xe, Giấy tờ của chủ xe, Giấy tờ của xe.

Trong đó chủ xe là người Việt Nam, xuất trình một trong những giấy tờ sau:

– Chứng minh nhân dân: Trường hợp chưa được cấp Chứng minh nhân dân hoặc nơi đăng ký thường trú ghi trong Chứng minh nhân dân không phù hợp với nơi đăng ký thường trú ghi trong giấy khai đăng ký xe thì xuất trình Sổ hộ khẩu.

– Giấy giới thiệu của thủ trưởng cơ quan, đơn vị công tác, kèm theo Giấy chứng minh Công an nhân dân; Giấy chứng minh Quân đội nhân dân (theo quy định của Bộ Quốc phòng).

Bồi thường thiệt hại do tai nạn giao thông theo quy định

Trường hợp không có Giấy chứng minh Công an nhân dân, Giấy chứng minh Quân đội nhân dân thì phải có giấy xác nhận của thủ trưởng cơ quan, đơn vị công tác.

– Thẻ học viên, sinh viên học theo hệ tập trung từ 2 năm trở lên của các trường trung cấp, cao đẳng, đại học, học viện; giấy giới thiệu của nhà trường.

Như vậy, khi mua xe người đó có quyền đăng ký quyền sở hữu tài sản, pháp luật cũng không quy định độ tuổi cụ thể đứng tên trên đăng ký xe. Do đó, không có bằng lái xe vẫn được đăng ký xe. Tuy nhiên cũng có 1 điều lưu ý là việc đăng kí xe chỉ là 1 trong các bước bạn phải thực hiên để hoàn tất các giấy tờ như bao gồm đóng thuế trước bạ, đăng ký xe và đăng kiểm xe.

Khuyến nghị của Công ty Luật TNHH Everest:

  1. Bài viết trong lĩnh vực nêu trên được luật sư, chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest thực hiện nhằm mục đích nghiên cứu khoa học hoặc phổ biến kiến thức pháp luật, hoàn toàn không nhằm mục đích thương mại.
  2. Bài viết có sử dụng những kiến thức hoặc ý kiến của các chuyên gia được trích dẫn từ nguồn đáng tin cậy. Tại thời điểm trích dẫn những nội dung này, chúng tôi đồng ý với quan điểm của tác giả. Tuy nhiên, quý vị chỉ nên coi đây là những thông tin tham khảo, bởi nó có thể chỉ là quan điểm cá nhân người viết
  3. Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần ý kiến pháp lý cho vụ việc cụ thể, Quý vị vui lòng liên hệ với chuyên gia, luật sư của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật: 1900 6198, E-mail: info@everest.net.vn.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây