Không có giấy phép lái xe? Mức xử phạt?

0
544

Quy định xử phạt không có giấy phép lái xe như thế nào? Đây là câu hỏi thắc mắc của nhiều người bởi hiện nay giấy phép lái xe được xem là giấy tờ bất ly thân của những ai đang điều khiển phương tiện xe máy. Vậy mức xử phạt hành chính và thủ tục xử lý vi phạm hành chính cho những trường hợp này là gì?

Để có đáp án nhanh nhất trong lĩnh vực pháp luật nêu trên – gọi tổng đài tư vấn pháp luật (24/7): 1900 6198

Xử phạt không có giấy phép lái xe trong các trường hợp sau

Phạt tiền bao nhiêu???

Căn cứ Điều 58 Luật Giao thông đường bộ những người tham gia giao thông cần phải đảm bảo :

Xử phạt không có giấy phép khi nào? Người lái cần phải đủ tuổi mới được tham gia giao thông, bên cạnh đó cũng cần đảm bảo sức khỏe quy định tại Điều 60 của Luật này và khi lưu thông phải mang theo giấy phép phù hợp với loại xe được phép điều khiển do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp…

Những giấy tờ người tham gia mang theo bao gồm

Giấy đăng ký xe

Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới.

Giấy chứng nhận kiểm định về an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường

Đối với trường hợp xử phạt không có giấy phép, người tham gia giao thông sẽ bị xử lý theo những mức phạt cụ thể theo từng trường hợp.

Những trường hợp và mức xử phạt

Trường hợp 1

Người tham gia giao thông sẽ bị xử phạt không có giấy phép với mức tiền phạt từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng trong trường hợp điều khiển xe môtô có dung tích xi lanh dưới 175 cm³ và các loại xe tương tự xe môtô khi vi phạm một trong các điều sau

Sử dụng giấy phép lái xe giả, không có giấy phép hoặc giấy phép lái xe bị tẩy xóa sẽ bị xử phạt không có giấy phép lái xe

Những trường hợp có mang theo giấy phép quốc tế do các nước tham gia Công ước về Giao thông đường bộ năm 1968 cấp (trừ Giấy phép lái xe quốc tế do Việt Nam cấp) tuy nhiên lại không mang theo Giấy phép lái xe quốc gia.

Trường hợp 2

Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng là mức xử phạt không có giấy phép đối với người điều khiển xe môtô có dung tích xi lanh từ 175 cm³ trở lên, xe ôtô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ôtô vi phạm các trường hợp sau:

Sử dụng giấy phép lái xe không phù hợp với loại xe đang điều khiển hoặc giấy phép lái xe đã hết hạn trên 6 tháng

Những người sử dụng giấy phép lái xe không do cơ quan có thẩm quyền cấp, không có giấy phép hoặc giấy phép lái xe bị tẩy xóa;

Những người có giấy phép lái xe quốc tế từ các nước tham gia Công ước về Giao thông đường bộ năm 1968 cấp (trừ Giấy phép lái xe quốc tế do Việt Nam cấp) nhưng không mang theo Giấy phép lái xe quốc gia.

Khuyến nghị của Công ty Luật TNHH Everest

1. Bài viết trong lĩnh vực pháp luật nêu trên được luật sư, chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest thực hiện nhằm mục đích nghiên cứu khoa học hoặc phổ biến kiến thức pháp luật, hoàn toàn không nhằm mục đích thương mại.
2. Bài viết có sử dụng những kiến thức hoặc ý kiến của các chuyên gia được trích dẫn từ nguồn đáng tin cậy. Tại thời điểm trích dẫn những nội dung này, chúng tôi đồng ý với quan điểm của tác giả. Tuy nhiên, quý vị chỉ nên coi đây là những thông tin tham khảo, bởi nó có thể chỉ là quan điểm cá nhân người viết
3. Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần ý kiến pháp lý cho vụ việc cụ thể, Quý vị vui lòng liên hệ với chuyên gia, luật sư của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật: 1900 6198, E-mail: info@everest.org.vn.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây