Không thắt dây an toàn? Mức xử phạt

0
404

Việc không thắt dây an toàn khi tham gia giao thông bằng phương tiện ôtô là một lỗi vi phạm Luật Giao thông đường bộ và không chỉ xử phạt người lái.

Để có đáp án nhanh nhất trong lĩnh vực pháp luật nêu trên – gọi tổng đài tư vấn pháp luật (24/7): 1900 6198

Khi tham gia giao thông bằng phương tiện ô tô thì cả người lái lẫn người được chở bằng phương tiện xe máy phải chấp hành đội mũ bảo hiểm thì với ô tô, không chỉ với người trực tiếp lái xe mà ngay cả những người ngồi bên trong xe (tại vị trí có trang bị dây an toàn) cũng bắt buộc phải cài dây an toàn theo đúng quy định của Luật Giao thông đường bộ.

Hành vi không thắt dây an toàn khi tham gia giao thông bằng ô tô được xem là một lỗi vi phạm và có thể bị xử phạt, cụ thể như sau:

Tại khoản 3 Điều 5 của Nghị định số 100/2019/NĐ-CP quy định xử phạt đối với tài xế không thắt dây an toàn khi điều khiển xe chạy trên đường (điểm p), mà còn xử phạt tài xế trong trường hợp: Chở người trên xe ô tô không thắt dây an toàn (tại vị trí có trang bị dây an toàn) khi xe đang chạy (điểm q) với mức phạt đối với tài xế trong cả 02 trường hợp nêu trên là 800.000 – 1.000.000 đồng.

Theo khoản 5 Điều 11 của Nghị định số 100/2019/NĐ-CP quy định, trong trường hợp người được chở trên xe ô tô không thắt dây an toàn (tại vị trí có trang bị dây an toàn) khi xe đang chạy thì chính người đó cũng bị phạt từ 300.000 – 500.000 đồng.

Khuyến nghị của Công ty Luật TNHH Everest

1. Bài viết trong lĩnh vực pháp luật nêu trên được luật sư, chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest thực hiện nhằm mục đích nghiên cứu khoa học hoặc phổ biến kiến thức pháp luật, hoàn toàn không nhằm mục đích thương mại.
2. Bài viết có sử dụng những kiến thức hoặc ý kiến của các chuyên gia được trích dẫn từ nguồn đáng tin cậy. Tại thời điểm trích dẫn những nội dung này, chúng tôi đồng ý với quan điểm của tác giả. Tuy nhiên, quý vị chỉ nên coi đây là những thông tin tham khảo, bởi nó có thể chỉ là quan điểm cá nhân người viết
3. Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần ý kiến pháp lý cho vụ việc cụ thể, Quý vị vui lòng liên hệ với chuyên gia, luật sư của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật: 1900 6198, E-mail: info@everest.org.vn.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây