Không xi nhan khi rẽ, xử phạt như thế nào?

0
519

Hành vi không xi nhan khi rẽ có thể bị xử phạt hành chính đến 600.000 đồng (xe máy) hoặc 5.000.000 đồng (ô tô).

Quy định về trường hợp chuyển hướng phải có tín hiệu báo rẽ khi điều khiển xe máy

Luật giao thông đường bộ 2008 có quy định người điều khiển phương tiện tham gia giao thông khi muốn chuyển hướng phải giảm tốc độ và có tín hiệu báo hướng rẽ. Các trường hợp phải có tín hiệu báo rẽ khi lái xe tham gia giao thông, bao gồm: Khi chuyển làn đường (Khoản 1 Điều 13); Khi vượt xe khác (Điều 14); Khi chuyển hướng xe (Khoản 1 Điều 15).

Chuyển làn đường
Công ty Luật TNHH Everest – Tổng đài tư vấn pháp luật 1900.6198

Mức phạt đối với lỗi không xi nhan

Việc điều khiển xe chuyển hướng mà không có tín hiệu báo rẽ (không xi nhan) sẽ bị xử phạt theo Nghị định 100/2019/NĐ-CP như sau:

Đối với ô tô

Chuyển làn đường không có tín hiệu báo trước: Phạt tiền từ 400.000 – 600.000 đồng (trước đây phạt tiền từ 300.000 – 400.000 đồng).

Chuyển hướng không có tín hiệu báo hướng rẽ (trừ trường hợp điều khiển xe đi theo hướng cong của đoạn đường bộ ở nơi đường không giao nhau cùng mức): Phạt tiền từ 800.000 đồng – 01 triệu đồng (trước đây phạt tiền từ 600.000 – 800.000 đồng).

Chuyển làn đường không có tín hiệu báo trước khi chạy trên đường cao tốc: Phạt tiền từ 03 – 05 triệu đồng, tước Bằng lái xe từ 01 – 03 tháng (trước đây phạt tiền từ 800.000 đồng – 1,2 triệu đồng).

Đối với xe máy

Chuyển làn đường không có tín hiệu báo trước: Phạt tiền từ 100.000 – 200.000 đồng (trước đây phạt tiền từ 80.000 – 100.000 đồng).

Chuyển hướng không có tín hiệu báo hướng rẽ (trừ trường hợp điều khiển xe đi theo hướng cong của đoạn đường bộ ở nơi đường không giao nhau cùng mức): Phạt tiền từ 400.000 – 600.000 đồng (trước đây phạt tiền từ 300.000 – 400.000 đồng).

Khuyến nghị của Công ty Luật TNHH Everest

  1. Bài viết trong lĩnh vực nêu trên được luật sư, chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest thực hiện nhằm mục đích nghiên cứu khoa học hoặc phổ biến kiến thức pháp luật, hoàn toàn không nhằm mục đích thương mại.
  2. Bài viết có sử dụng những kiến thức hoặc ý kiến của các chuyên gia được trích dẫn từ nguồn đáng tin cậy. Tại thời điểm trích dẫn những nội dung này, chúng tôi đồng ý với quan điểm của tác giả. Tuy nhiên, quý vị chỉ nên coi đây là những thông tin tham khảo, bởi nó có thể chỉ là quan điểm cá nhân người viết
  3. Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần ý kiến pháp lý cho vụ việc cụ thể, Quý vị vui lòng liên hệ với chuyên gia, luật sư của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật: 1900 6198, E-mail: info@everest.net.vn.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây