Lấn chiếm vỉa hè trái phép có thể bị xử lý hình sự không?

0
433

Việc lấn chiếm vỉa hè trái phép để tiến hành các hoạt động kinh doanh là một hiện trạng nhức nhối gây mất mỹ quan đô thị, ảnh hưởng kết cấu hạ tầng giao thông và còn gây nguy hiểm, khó chịu cho người đi bộ.  Trong một số trường hợp, việc lấn chiếm vỉa hè trái phép gây ra hậu quả nghiêm trọng có thể bị xử lý hình sự.

Lấn chiếm vỉa hè trái phép
Để có đáp án nhanh nhất trong lĩnh vực pháp luật giao thông, gọi Tổng đài tư vấn pháp luật (24/7): 1900 6198

Quy định của pháp luật về quản lý vỉa hè

Vỉa hè hay hè phố là một phần của đường phố theo quy định của Luật Giao thông đường bộ năm 2008: “Đường phố là đường đô thị, gồm lòng đường và hè phố.”. Luật Giao thông đường bộ năm 2008 chỉ cho phép việc sử dụng lòng đường và hè phố cho mục đích giao thông (Khoản 1 Điều 36), nghiêm cấm việc sử dụng lòng đường và hè phố trái phép, trừ một số trường hợp sử dụng vào mục đích khác được Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quy định ( Quy định tại Khoản 2 Điều 36).

Căn cứ theo Khoản 3 Điều 8 của Luật Giao thông đường bộ năm 2008 quy định về các hành vi bị nghiêm cấm, trong đó cấm sử dụng lòng đường, lề đường, hè phố trái phép

Các hành vi được xem là hành vi lấn chiếm vỉa hè trái phép

Nghị định số 100/2013/NĐ-CP ngày 03/9/2013 của Chính phủ về sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 11/2010/NĐ-CP ngày 24/02/2010 của Chính phủ quy định về quản lý và bảo vệ kết cấu hạ tầng giao thông đường bộ cho phép sử dụng tạm thời một phần hè phố, lòng đường không vào mục đích giao thông trong các trường hợp sau: Tuyên truyền chủ trương, chính sách của Đảng và pháp luật của Nhà nước; Tổ chức đám tang và điểm trông, giữ xe phục vụ đám tang của hộ gia đình; Tổ chức đám cưới và điểm trông, giữ xe phục vụ đám cưới của hộ gia đình; Điểm trông, giữ xe phục vụ hoạt động văn hóa, thể thao, diễu hành, lễ hội; Điểm trung chuyển vật liệu, phế thải xây dựng để phục vụ thi công công trình của hộ gia đình; Điểm trung chuyển rác thải sinh hoạt của doanh nghiệp vệ sinh môi trường đô thị; Điểm trông, giữ xe có thu phí (Điều 25a, 25b, 25c). Tuy nhiên, đối với tất cả các trường hợp trên, đều phải đảm bảo yêu cầu là không được gây mất trật tự, an toàn giao thông và đáp ứng một số điều kiện cụ thể khác về thời gian, diện tích hè phố, lòng đường sử dụng, kết cấu hạ tầng…

Như vậy các trường hợp chiếm dụng vỉa hè không thuộc các trường hợp quy định trên sẽ được xác định là lấn chiếm vỉa hè và sẽ bị xử phạt.

Xử lý hình sự đối với hành vi lấn chiếm vỉa hè trái phép

Bộ luật hình sự năm 2015 quy định tại Điều 261 về Tội cản trở giao thông đường bộ có quy định: “Người nào sử dụng trái phép lề đường, hè phố, phần đường xe chạy; sử dụng trái phép hành lang an toàn đường bộ… thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ 30 triệu đồng đến 100 triệu đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

(i) Làm chết 01 người hoặc gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 01 người với tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên;

(ii) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 02 người với tỷ lệ tổn thương cơ thể của mỗi người từ 31% đến 60%;

(iii) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 03 người trở lên mà tổng tỷ lệ tổn thương cơ thể của những người này từ 61% đến 121%;

(iv) Gây thiệt hại về tài sản từ 100.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng.

Thậm chí hình phạt tù có thể tăng lên từ 05 năm đến 10 năm đối với trường hợp làm chết 3 người trở lên; gây thương tích hoặc tổn hại cho sức khỏe của 3 người trở lên với tỷ lệ tổn thương cơ thể của mỗi người 61% trở lên; gây thương tích hoặc tổn hại cho sức khỏe của 3 người trở lên mà tổng tỷ lệ tổn thương cơ thể của những người này 201% trở lên… (Xem thêm Khoản 2,3,4,5 Điều 261 Bộ luật hình sự năm 2015)

Như vậy, các trường hợp lấn chiếm vỉa hè trái phép gây ra hậu quả nghiệm trọng thuộc một trong những trường hợp trên thì có thể bị xử lý theo pháp luật hình sự với trình tự thủ tục tố tụng được quy định trong Bộ luật tố tụng hình sự năm 2015.

Khuyến nghị của Công ty Luật TNHH Everest

  1. Bài viết trong lĩnh vực pháp luật nêu trên được luật sư, chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest thực hiện nhằm mục đích nghiên cứu khoa học hoặc phổ biến kiến thức pháp luật, hoàn toàn không nhằm mục đích thương mại.
  2. Bài viết có sử dụng những kiến thức hoặc ý kiến của các chuyên gia được trích dẫn từ nguồn đáng tin cậy. Tại thời điểm trích dẫn những nội dung này, chúng tôi đồng ý với quan điểm của tác giả. Tuy nhiên, quý vị chỉ nên coi đây là những thông tin tham khảo, bởi nó có thể chỉ là quan điểm cá nhân người viết
  3. Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần ý kiến pháp lý cho vụ việc cụ thể, Quý vị vui lòng liên hệ với chuyên gia, luật sư của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật: 1900 6198, E-mail: info@everest.org.vn     

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây