Lỗi đi vào đường cấm theo giờ phạt bao nhiêu tiền?

0
489

Tại nhiều tuyến phố có thể thấy các biển cấm xe theo giờ thường là vào giờ cao điểm. Nếu phương tiện đi vào đường cấm theo giờ sẽ bị phạt bao nhiêu tiền?

Để có đáp án nhanh nhất trong lĩnh vực pháp luật giao thông, gọi Tổng đài tư vấn pháp luật (24/7): 1900 6198

Đi vào đường cấm theo giờ phạt bao nhiêu tiền?

Theo Điều 27 Quy chuẩn 41:2016/BGTVT về báo hiệu đường bộ, khi cần thiết cấm phương tiện theo giờ phải đặt biển phụ số S.508 dưới biển cấm, có thể viết thêm chú thích bằng tiếng Việt và phụ đề tiếng Anh (nếu khu vực có nhiều người nước ngoài hoặc tuyến đường đối ngoại).

Ttùy thuộc vào loại phương tiện bị cấm lưu thông theo giờ, mức phạt được quy định tại Nghị định 46 năm 2016 của Chính phủ cụ thể như sau:

Stt

Phương tiện

Mức phạt

Căn cứ

1

Xe ô tô – 800.000 đồng – 1,2 triệu đồng

– Tước GPLX: 01 – 03 tháng

điểm b khoản 4, điểm b khoản 12 Điều 5

2

Xe máy – 300.000 – 400.000 đồng

– Tước GPLX: 01 – 03 tháng

điểm i khoản 4, điểm b khoản 12 Điều 6

3

Xe đạp – 100.000 – 200.000 đồng điểm e khoản 4 Điều 8

4

Máy kéo, xe máy chuyên dùng – 200.000 – 400.000 đồng

– Tước GPLX: 02 – 04 tháng (nếu gây tai nạn giao thông)

điểm b khoản 3 Điều 7

Khuyến nghị của Công ty Luật TNHH Everest:

  1. Bài viết trong lĩnh vực pháp luật nêu trên được luật sư, chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest thực hiện nhằm mục đích nghiên cứu khoa học hoặc phổ biến kiến thức pháp luật, hoàn toàn không nhằm mục đích thương mại.
  2. Bài viết có sử dụng những kiến thức hoặc ý kiến của các chuyên gia được trích dẫn từ nguồn đáng tin cậy. Tại thời điểm trích dẫn những nội dung này, chúng tôi đồng ý với quan điểm của tác giả. Tuy nhiên, quý Vị chỉ nên coi đây là những thông tin tham khảo, bởi nó có thể chỉ là quan điểm cá nhân người viết.
  3. Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần ý kiến pháp lý cho vụ việc cụ thể, Quý vị vui lòng liên hệ với chuyên gia, luật sư của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật: 1900 6198, E-mail: info@everest.org.vn.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây