Mua xe không sang tên chính chủ có thể bị thu hồi?

0
139

Khi mua xe cũ mà chưa sang tên, khi mua xe qua nhiều đời chủ mà không xác định chủ nhân có tên trên đăng ký xe… người mua sẽ gặp nhiều bất lợi khi sử dụng. Nhiều người còn lo lắng bị thu hồi xe khi không sang tên chính chủ.

Mua xe không sang tên chính chủ có thể bị thu hồi không?

Phương tiện giao thông cơ giới đường bộ (xe máy, ô tô…) là những tài sản bắt buộc phải đăng ký sở hữu theo quy định tại Thông tư 15/2014/TT-BCA quy định về đăng ký xe.

Đối với những xe mua mới, chủ sở hữu có trách nhiệm phải đưa xe đến cơ quan đăng kí xe để đăng ký xe và được cấp biển số xe theo quy định.

Đối với xe được chuyển quyền sở hữu từ việc mua bán, tặng cho, thừa kế, điều chuyển… thì chủ xe cũng phải có trách nhiệm đến cơ quan đăng ký xe để làm thủ tục đăng ký sang tên trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày làm chứng từ chuyển quyền sở hữu xe.

Nếu mua xe cũ mà không tiến hành sang tên chính chủ, chủ xe sẽ bị phạt.

Cụ thể, theo Nghị định 100 năm 2019, việc không làm thủ tục đăng ký sang tên xe (để chuyển tên chủ xe trong Giấy đăng ký xe sang tên của mình) theo quy định khi mua, được cho, được tặng, được phân bổ, được điều chuyển, được thừa kế thì bị phạt như sau:

– Tài sản là xe mô tô, xe gắn máy sẽ bị phạt tiền từ 400.000 – 600.000 đồng đối với cá nhân, từ 800.000 đồng – 1,2 triệu đồng đối với tổ chức là chủ xe;

– Tài sản là xe ô tô sẽ bị phạt tiền từ 02 – 04 triệu đồng đối với cá nhân, từ 04 – 08 triệu đồng đối với tổ chức là chủ xe.

Tại Nghị định này không có quy định nào về việc sẽ thu hồi xe không sang tên chính chủ. Vì thế, mua xe không sang tên chính chủ có thể bị thu hồi chỉ là tin đồn không có căn cứ pháp luật.

Để có đáp án nhanh nhất trong lĩnh vực luật đường bộ, gọi Tổng đài tư vấn pháp luật (24/7): 1900 6198

Thủ tục sang tên xe không chính chủ

Việc giải quyết đăng ký sang tên xe đối với trường hợp xe đã chuyển quyền sở hữu qua nhiều người được hướng dẫn tại Điều 24 Thông tư 15/2014 của Bộ Công an.

Tuy nhiên, tại điều khoản thi hành Thông tư này quy định rõ:

– Xe ô tô, máy kéo, rơ moóc hoặc sơ mi rơ moóc được kéo bởi ô tô, máy kéo đã chuyển quyền sở hữu qua nhiều người được giải quyết đăng ký sang tên theo quy định tại Điều 24 Thông tư này đến hết ngày 31/12/2014.

– Xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh, xe gắn máy (kể cả xe máy điện) và các loại xe có kết cấu tương tự đã chuyển quyền sở hữu qua nhiều người được giải quyết đăng ký sang tên theo quy định tại Điều 24 Thông tư này đến hết ngày 31/12/2016.

Như vậy, hiện nay, xe qua nhiều đời chủ nếu không tìm được người đứng tên trên Giấy đăng ký xe thì việc tiến hành sang tên đổi chủ không thực hiện được.

Nếu xe qua nhiều đời chủ nhưng vẫn tìm được người đứng tên trên Giấy đăng ký xe thì có thể nhờ họ ký lại Hợp đồng mua bán xe và tiến hành thủ tục sang tên xe máy cũ hoặc thủ tục sang tên ô tô cũ theo quy định của pháp luật.

Khuyến nghị của Công ty Luật TNHH Everest:

  1. Bài viết trong lĩnh vực pháp luật nêu trên được luật sư, chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest thực hiện nhằm mục đích nghiên cứu khoa học hoặc phổ biến kiến thức pháp luật, hoàn toàn không nhằm mục đích thương mại.
  2. Bài viết có sử dụng những kiến thức hoặc ý kiến của các chuyên gia được trích dẫn từ nguồn đáng tin cậy. Tại thời điểm trích dẫn những nội dung này, chúng tôi đồng ý với quan điểm của tác giả. Tuy nhiên, quý Vị chỉ nên coi đây là những thông tin tham khảo, bởi nó có thể chỉ là quan điểm cá nhân người viết.
  3. Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần ý kiến pháp lý cho vụ việc cụ thể, Quý vị vui lòng liên hệ với chuyên gia, luật sư của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật: 1900 6198, E-mail: info@everest.org.vn.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây