Quy định về thời hạn nộp phạt chậm khi vi phạm luật giao thông

0
422

Nếu người vi phạm chậm nộp phạt vi phạm giao thông sẽ phải nộp thêm tiền chậm nộp. Vậy, thời hạn nộp phạt vi phạm giao thông là bao lâu để không bị phạt?

Công ty Luật TNHH Everest – Tổng đài tư vấn (24/7): 1900 6198

Quy định về thời hạn nộp phạt chậm khi vi phạm luật giao thông

Căn cứ theo quy định tại khoản 1 Điều 73 Luật xử lý vi phạm hành chính năm 2012 như sau:

“Điều 73. Thi hành quyết định xử phạt vi phạm hành chính

(i) Cá nhân, tổ chức bị xử phạt vi phạm hành chính phải chấp hành quyết định xử phạt trong thời hạn 10 ngày, kể từ ngày nhận quyết định xử phạt vi phạm hành chính; trường hợp quyết định xử phạt vi phạm hành chính có ghi thời hạn thi hành nhiều hơn 10 ngày thì thực hiện theo thời hạn đó.

Trường hợp cá nhân, tổ chức bị xử phạt khiếu nại, khởi kiện đối với quyết định xử phạt vi phạm hành chính thì vẫn phải chấp hành quyết định xử phạt, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 15 của Luật này. Việc khiếu nại, khởi kiện được giải quyết theo quy định của pháp luật.”

Bên cạnh đó, khoản 1 Điều 78 Luật này còn quy định:

“Điều 78. Thủ tục nộp tiền phạt

“Trong thời hạn 10 ngày, kể từ ngày nhận được quyết định xử phạt, cá nhân, tổ chức bị xử phạt phải nộp tiền phạt tại Kho bạc Nhà nước hoặc nộp vào tài khoản của Kho bạc Nhà nước được ghi trong quyết định xử phạt, trừ trường hợp đã nộp tiền phạt quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều này. Nếu quá thời hạn nêu trên, thì sẽ bị cưỡng chế thi hành quyết định xử phạt và cứ mỗi ngày chậm nộp phạt thì cá nhân, tổ chức vi phạm phải nộp thêm 0,05% trên tổng số tiền phạt chưa nộp.

Theo đó, người bị xử phạt vi phạm hành chính sẽ phải nộp phạt trong thời hạn 10 ngày kể từ ngày nhận quyết định xử phạt. Trong trường hợp quyết định xử phạt có thời hạn thi hành nhiều hơn 10 ngày thì thực hiện theo thời hạn của quyết định. Quá thời hạn luật định thì bị xem là nộp phạt chậm quyết định xử phạt vi phạm hành chính. Nếu chậm nộp phạt quá 10 ngày sẽ bị tính thêm tiền lãi do nộp phạt chậm.”

Như vậy:

Đối chiếu với trường hợp của bạn, bạn vi phạm luật giao thông sẽ phải nộp phạt vi phạm hành chính theo quy định. Theo đó, bạn chỉ được nộp phạt chậm nhất không quá 10 ngày kể từ ngày kể từ ngày nhận quyết định xử phạt . Nếu quá thời hạn này, bạn sẽ bị tính lãi do nộp phạt chậm.

Khuyến nghị của Công ty Luật TNHH Everest

  1. Bài viết trong lĩnh vực pháp luật nêu trên được luật sư, chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest thực hiện nhằm mục đích nghiên cứu khoa học hoặc phổ biến kiến thức pháp luật, hoàn toàn không nhằm mục đích thương mại.
  2. Bài viết có sử dụng những kiến thức hoặc ý kiến của các chuyên gia được trích dẫn từ nguồn đáng tin cậy. Tại thời điểm trích dẫn những nội dung này, chúng tôi đồng ý với quan điểm của tác giả. Tuy nhiên, quý vị chỉ nên coi đây là những thông tin tham khảo, bởi nó có thể chỉ là quan điểm cá nhân người viết
  3. Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần ý kiến pháp lý cho vụ việc cụ thể, Quý vị vui lòng liên hệ với chuyên gia, luật sư của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật: 1900 6198, E-mail: info@everest.org.vn.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây