Quyền lợi của lao động nữ nuôi con dưới 12 tháng tuổi

0
305

Tóm tắt câu hỏi:

Dạ, Thưa văn phòng luật sư! Em có 1 câu hỏi muốn hỏi như sau ạ: Hiện tại e đang làm việc theo ka tại 1 công ty có vốn đầu tư của nhà nước. Vị trí làm việc của e độc lập 1 mình và có 3 ka làm việc trong ngày. Em được biết theo luật thì sau khi sinh con đi làm trở lại sẽ không phải đi ca đêm, ngoài ra e còn được nghỉ trước 1h trong ca làm việc (làm 7 h/ca). Nhưng công ty chỉ giải quyết cho không phải đi ka đêm, còn 1h đc nghỉ thì không giải quyết được. Xin văn phòng luật sư hướng dẫn giúp e làm thế nào để e đc hưởng 1h nghỉ trong ka làm việc mà ko ảnh hưởng tới công viêc ạ? E xin chân thành cảm ơn ạ!

Trả lời tư vấn:

Chào chị! Cảm ơn chị đã tin tưởng và gửi đề nghị tư vấn đến V-Law, trường hợp của chị chúng tôi tư vấn như sau:
Khoản 3 Điều 7 Nghị định số 85/2015/NĐ-CP quy định: “Lao động nữ trong thời gian nuôi con dưới 12 tháng tuổi được nghỉ như sau: 
a) Mỗi ngày 60 phút trong thời gian làm việc để cho con bú, vắt, trữ sữa, nghỉ ngơi; 
b) Thời gian nghỉ vẫn được hưởng đủ tiền lương theo hợp đồng lao động“.
Theo đó chị có quyền đề nghị lên ban lãnh đạo để được sắp xếp khối lượng công việc và giải quyết chế độ. Trường hợp lãnh đạo không giải quyết hoặc giải quyết không thỏa đáng, chị có quyền khiếu nại lên Phòng Lao động Thương binh và Xã hội để đảm bảo quyền
lợi.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây