Sử dụng giấy phép lái xe giả khi điều khiển xe có bị đi tù không?

0
351

1. Căn cứ pháp luật:

Nghị định 46/2016/NĐ-CP; Luật Xử lý vi phạm hành chính 2012; Bộ luật hình sự 1999;

2. Giải quyết vấn đề:

Thứ nhất, đối với hành vi đi lên vỉa hè.

Do bạn không nói rõ xe bạn là xe ô tô hay xe máy nên có hai trường hợp xảy ra:

  • Nếu phương tiện của bạn là xe ô tô thì căn cứ theo Điểm c, Khoản 4 Điều 5 Nghị định 46/2016/NĐ-CP bạn sẽ bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng, đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi điều khiển xe đi trên hè phố, trừ trường hợp điều khiển xe đi qua hè phố để vào nhà. Bên cạnh đó, bạn của bạn còn bị tước giấy phép lái xe từ 1 đến 3 tháng.
  • Nếu phương tiện là xe máy thì bạn sẽ bị phạt tiền từ 300.000 đến 400.000 đồng đối với hành vi điều khiển xe đi trên hè phố theo điểm g, Khoản 4 ĐIều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP.
Công ty Luật TNHH Everest – Tổng đài tư vấn (24/7): 1900 6198

Thứ hai, đối với hành vi sử dụng giấy phép lái xe giả:

Trong trường hợp này, việc bạn của bạn dùng giấy phép lái xe giả là hành vi vi phạm quy định pháp luật.

  • Nếu bạn của bạn mua bằng lái xe giả và dùng giấy tờ giả đó để nhằm lừa dối cơ quan chức năng thì hành vi của bạn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội làm giả con dấu, tài liệu của cơ quan, tổ chức quy định tại Điều 267 Bộ luật hình sự 1999.
  • Còn nếu bạn của bạn sử dụng giấy phép lái xe này không tham gia vào việc làm giả giấy phép lái xe nhằm mục đích lừa dối cơ quan, tổ chức. Bạn của bạn không hề biết rằng bạn đang sử dụng là bằng thật hay bằng giả. Do đó,bạn của bạn sẽ không phạm tội làm giả con dấu tài liệu của cơ quan, tổ chức. Mà trong trường hợp này sẽ bị xử phạt hành chính theo Nghị định 46/2016/NĐ-CP.
  • Nếu phương tiện của bạn là xe máy có dung tích dưới 175 cm3 thì theo quy định tại Điểm a Khoản 5, Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP bạn của bạn sẽ bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng khi thực hiện hành vi vi phạm sau đây: sử dụng Giấy phép lái xe không do cơ quan có thẩm quyền cấp. Còn đối với xe máy có dung tích từ 175 cm3 trở lên hoặc xe ô tô thì khi sử dụng Giấy phép lái xe không do cơ quan có thẩm quyền cấp bạn của bạn sẽ bị phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng theo Điểm b Khoản 7, Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP.

Đối với việc tạm giữ giấy tờ xe, nếu việc tạm giữ giấy tờ xe nhằm mục đích bảo đảm cho quyết định xử phạt vi phạm hành chính thì theo quy định của Khoản 2 Điều 126 Luật Xử lý vi phạm hành chính 2012, giấy tờ xe sẽ được trả ngay sau khi bạn của bạn chấp hành xong quyết định xử phạt vi phạm hành chính. Nếu việc tạm giữ để xác minh tình tiết của hành vi vi phạm thì phải chấm dứt ngay việc tạm giữ ngay sau khi xác minh được tình tiết làm căn cứ quyết định xử phạt.

Xem thêm:

Khuyến nghị của Công ty Luật TNHH Everest:

  1. Bài viết nêu trên được luật sư, chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest thực hiện nhằm mục đích nghiên cứu khoa học hoặc phổ biến kiến thức pháp luật, hoàn toàn không nhằm mục đích thương mại.
  2. Bài viết có sử dụng những kiến thức hoặc ý kiến của các chuyên gia được trích dẫn từ nguồn đáng tin cậy. Tại thời điểm trích dẫn những nội dung này, chúng tôi đồng ý với quan điểm của tác giả. Tuy nhiên, quý Vị chỉ nên coi đây là những thông tin tham khảo, bởi nó có thể chỉ là quan điểm cá nhân người viết.
  3. Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần ý kiến pháp lý cho vụ việc cụ thể, Quý vị vui lòng liên hệ với chuyên gia, luật sư của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật: 1900 6198, E-mail: info@everest.net.vn.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây