Sử dụng ô (dù) khi tham gia giao thông, mức xử phạt thế nào?

0
394

Khi tham gia giao thông, người điều khiển phương tiện sử dụng ô (dù) có thể bị phạt tiền đến 1.000.000 đồng.

Quy định cấm sử dụng ô (dù) khi tham gia giao thông

Luật Giao thông đường bộ năm 2008 có các quy định tại Điểm c Khoản 3 và Điểm b Khoản 4 Điều 30 như sau:

3. Người điều khiển xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh, xe gắn máy không được thực hiện các hành vi sau đây:

c) Sử dụng ô, điện thoại di động, thiết bị âm thanh, trừ thiết bị trợ thính;

4. Người ngồi trên xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh, xe gắn máy khi tham gia giao thông không được thực hiện các hành vi sau đây:

b) Sử dụng ô;

Như vậy, người điều khiển xe và người ngồi trên xe không được sử dụng ô (dù) khi đang tham gia giao thông đường bộ. Nếu bạn có hành vi vi phạm quy định trên thì sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính.

Người mượn xe
Công ty Luật TNHH Everest – Tổng đài tư vấn pháp luật 1900.6198

Mức xử phạt lỗi sử dụng ô (dù) khi điều khiển xe máy

Chở người ngồi trên xe sử dụng ô (dù)

Mức xử phạt hành vi vi phạm này được quy định tại Điểm g Khoản 1 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP như sau:

1. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:…g) Chở người ngồi trên xe sử dụng ô (dù);

Như vậy, nếu bạn chở người khác trên xe máy mà người đó sử dụng ô (dù) thì người đó có thể bị xử phạt tiền với mức phạt từ 100.000 đồng đến 2000.000 đồng.

Người điều khiển xe sử dụng ô (dù)

Điểm h Khoản 4 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định như sau: 

4. Phạt tiền từ 600.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây: …h) Người đang điều khiển xe sử dụng ô (dù), điện thoại di động, thiết bị âm thanh, trừ thiết bị trợ thính.

Ngoài ra, theo quy định tại Điểm b Khoản 10 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP, nếu vi phạm quy định này mà gây ra tai nạn có thể bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

Mức xử phạt lỗi sử dụng ô (dù) khi điều khiển xe đạp, xe đạp máy

Trường hợp điều khiển xe đạp hoặc xe đạp máy, người điều khiển xe hoặc chở người ngồi trên xe có sử dụng ô (dù) đều sẽ bị xử phạt tiền với mức phạt là từ 80.000 đồng đến 100.000 đồng theo quy định tại Điểm h Khoản 1 Điều 8 Nghị định 100/2019/NĐ-CP:

1. Phạt tiền từ 80.000 đồng đến 100.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:….h) Người điều khiển xe đạp, xe đạp máy sử dụng ô (dù), điện thoại di động; chở người ngồi trên xe đạp, xe đạp máy sử dụng ô (dù);

Khuyến nghị của Công ty Luật TNHH Everest

    1. Bài viết trong lĩnh vực nêu trên được luật sư, chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest thực hiện nhằm mục đích nghiên cứu khoa học hoặc phổ biến kiến thức pháp luật, hoàn toàn không nhằm mục đích thương mại.
    2. Bài viết có sử dụng những kiến thức hoặc ý kiến của các chuyên gia được trích dẫn từ nguồn đáng tin cậy. Tại thời điểm trích dẫn những nội dung này, chúng tôi đồng ý với quan điểm của tác giả. Tuy nhiên, quý vị chỉ nên coi đây là những thông tin tham khảo, bởi nó có thể chỉ là quan điểm cá nhân người viết
    3. Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần ý kiến pháp lý cho vụ việc cụ thể, Quý vị vui lòng liên hệ với chuyên gia, luật sư của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật: 1900 6198, E-mail: info@everest.net.vn.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây