Tất tần tật vấn đề phải biết về lỗi chuyển làn đường

0
422

Chuyển làn đường là gì ? Các lỗi thường hay gặp ? Mức phạt lỗi chuyển làn đường không đúng quy định của pháp luật . Vi phạm lỗi chuyển làn đường có bị thu giấy phép lái xe không? Dưới đây là bài viết chúng tôi cung cấp đến quý vị đọc giả theo quy định của pháp luật hiện hành.

Lỗi chuyển làn đường sẽ bị xử phạt như thế nào?
Để có đáp án nhanh nhất trong lĩnh vực pháp luật nêu trên – gọi tổng đài tư vấn pháp luật (24/7): 1900 6198

Chuyển làn đường là gì ?

Làn đường là một phần được chia theo chiều dọc của đường để có đủ bề rộng cho xe chạy an toàn. Khi tham gia giao thông, người điều khiển phương tiện giao thông cần chú ý các làn đường khác nhau và những lỗi về làn đường dễ mắc phải. Trên một đoạn đường có thể có nhiều làn đường, các làn đường này có thể cùng hoặc ngược chiều nhau.

Ngoài ra, khoản 1 Điều 9 Luật Giao thông đường bộ quy định rằng người tham gia giao thông phải chấp hành việc đi bên phải theo chiều đi của mình, đặc biệt là phải lưu ý đi đúng làn đường, phần đường quy định và phải tuân thủ hệ thống báo hiệu đường bộ.

Xem thêm: Nhận biết các loại vạch kẻ đường để tránh mất tiền oan! 

Các lỗi chuyển làn đường hay gặp

i) Chuyển làn nhưng không xi nhan

Điều 13 Luật giao thông đường bộ năm 2008 quy định ” Trên đường có nhiều làn đường cho xe đi cùng chiều được phân biệt bằng vạch kẻ phân làn đường, người điều khiển phương tiện phải cho xe đi trong một làn đường và chỉ được chuyển làn đường ở những nơi cho phép; khi chuyển làn đường phải có tín hiệu báo trước và phải bảo đảm an toàn.”

Bạn có thể tham khảo chi tiết quy đinh pháp luật về chuyển làn nhưng không xi nhan tại đây!

ii) Chuyển làn đường sai nơi quy định

Luật giao thông đường bộ năm 2008 quy định: Trên đường có nhiều làn đường cho xe đi cùng chiều được phân biệt bằng vạch kẻ phân làn đường, người điều khiển phương tiện phải cho xe đi trong một làn đường và chỉ được chuyển làn đường ở những nơi cho phép; khi chuyển làn đường phải có tín hiệu báo trước và phải bảo đảm an toàn.

Bạn có thể tham khảo: Những lưu ý khi chuyển làn đường trên đường cao tốc

iii) Chuyển làn ở đoạn đường vạch liền 

Căn cứ Quy chuẩn 41năm 2016 của Bộ giao thông vận tải về phần vạch kẻ đường: Đối với dạng vạch đơn, liền nét, màu trắng (bề rộng vjach 15cm): dùng để phân chia các làn xe cùng chiều trong trường hợp không cho phép xe chuyển làn hoặc sử dụng làn khác; xe không được lấn làn, không được đè lên vạch.

Tham khảo thêm: Phân biệt lỗi chuyển làn đường và lỗi chuyển hướng

Mức phạt lỗi chuyển làn đường không đúng quy định 

Chuyển làn nhưng không xi nhan 

i) Đối với người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy

Mức 1 : Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với người điều khiển xe Chuyển làn đường không đúng nơi được phép hoặc không có tín hiệu báo trước.

Mức 2 : Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với người điều khiển xe Chuyển hướng không giảm tốc độ hoặc không có tín hiệu báo hướng rẽ (trừ trường hợp điều khiển xe đi theo hướng cong của đoạn đường bộ ở nơi đường không giao nhau cùng mức)

ii) Đối với người điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô

Mức 1 : Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với người điều khiển xe Chuyển làn đường không đúng nơi cho phép hoặc không có tín hiệu báo trước

Mức 2 : Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người điều khiển xe Chuyển hướng không giảm tốc độ hoặc không có tín hiệu báo hướng rẽ (trừ trường hợp điều khiển xe đi theo hướng cong của đoạn đường bộ ở nơi đường không giao nhau cùng mức);

Mức 3 : Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng và tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng; đối với người điều khiển xe chuyển làn đường không đúng nơi cho phép hoặc không có tín hiệu báo trước khi chạy trên đường cao tốc

Lưu ý : Trường hợp chuyển làn đường không đúng nơi cho phép hoặc không có tín hiệu báo trước khi chạy trên đường cao tốc gây tai nạn giao thông thì bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng

iii) Đối với người điều khiển máy kéo, xe máy chuyên dùng

Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người điều khiển xe chuyển làn đường không đúng nơi cho phép hoặc không có tín hiệu báo trước khi chạy trên đường cao tốc.

Chuyển làn đường sai nơi quy định :

i) Đối với người điều khiển xe ô tô và các loại tương tự xe ô tô

Mức 1 : Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với người điều khiển xe chuyển làn đường không đúng nơi cho phép hoặc không có tín hiệu báo trước (điểm a khoản 2 Điều 5).

Mức 2 :Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với người điều khiển xe không tuân thủ các quy định khi vào hoặc ra đường cao tốc; điều khiển xe chạy ở làn dừng xe khẩn cấp hoặc phần lề đường của đường cao tốc; chuyển làn đường không đúng nơi cho phép hoặc không có tín hiệu báo trước khi chạy trên đường cao tốc (điểm g khoản 5 Điều 5). Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng (điểm b khoản 11 Điều 5).

Mức 3 : Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 12.000.000 đồng đối với người điều khiển xe chuyển làn đường không đúng quy định gây tai nạn giao thông (điểm a khoản 7 Điều 5). Ngoài ra còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng (điểm c khoản 11 Điều 5).

ii) Đối với người điều khiển mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy

Mức 1 : Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với người điều khiển xe chuyển làn đường không đúng nơi được phép hoặc không có tín hiệu báo trước (điểm i khoản 1 Điều 6).

Mức 2 : Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với người điều khiển xe chuyển làn đường không đúng quy định gây tai nạn giao thông (điểm b khoản 7 Điều 6). Ngoài ra còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng (điểm c khoản 10 Điều 6). 

iii) Đối với người điều khiển máy kéo, xe máy chuyên dùng

Mức 1 : Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người điều khiển xe không tuân thủ các quy định khi vào hoặc ra đường cao tốc; điều khiển xe chạy ở làn dừng xe khẩn cấp hoặc phần lề đường của đường cao tốc; chuyển làn đường không đúng nơi cho phép hoặc không có tín hiệu báo trước khi chạy trên đường cao tốc (điểm d khoản 4 Điều 7). Ngoài ra còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe (khi điều khiển máy kéo), chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức pháp luật về giao thông đường bộ (khi điều khiển xe máy chuyên dùng) từ 01 tháng đến 02 tháng (điểm a khoản 10 Điều 7).

Mức 2 : Phạt tiền từ 6.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với người điều khiển xe chuyển làn đường không đúng quy định gây tai nạn giao thông (điểm a khoản 7 Điều 7). Ngoài ra còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe (khi điều khiển máy kéo), chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức pháp luật về giao thông đường bộ (khi điều khiển xe máy chuyên dùng) từ 02 tháng đến 04 tháng (điểm b khoản 10 Điều 7).  

Chuyển làn ở đoạn đường vạch liền :

Theo điều 5 Nghị định 100/2019/NĐ-CP của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ ghi rõ: Phạt từ 200.000 đến 400.000 đồng với lỗi đi đè vạch liền và bị phạt từ 3.000.000 đến 5.000.000 đồng với lỗi đi sai làn đường quy định. Trong lỗi đè vạch thì bạn vẫn đi đúng phần đường của mình nhưng có chèn bánh xe lên vạch kẻ đường, trong lỗi đi sai làn thì xe của bạn đã đi sang làn không dành cho phương tiện của bạn. Ngoài ra, nếu gây tai nạn giao thông thì bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng.

Câu hỏi thường gặp

Vi phạm lỗi chuyển làn đường mà gây tai nạn bị phạt như thế nào ?

Về mức phạt đối với lỗi chuyển làn đường sai quy định gây tai nạn giao thông được quy định tại điểm a, Khoản 7 Và điểm c Khoản 11 Điều 5 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định:

i) Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 12.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

ii) Không chú ý quan sát, điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định gây tai nạn giao thông; dừng xe, đỗ xe, quay đầu xe, lùi xe, tránh xe, vượt xe, chuyển hướng, chuyển làn đường không đúng quy định gây tai nạn giao thông;

iii) Không đi đúng phần đường, làn đường, không giữ khoảng cách an toàn giữa hai xe theo quy định gây tai nạn giao thông hoặc đi vào đường có biển báo hiệu có nội dung cấm đi vào đối với loại phương tiện đang điều khiển, đi ngược chiều của đường một chiều, đi ngược chiều trên đường có biển “Cấm đi ngược chiều” gây tai nạn giao thông, trừ các hành vi vi phạm quy định tại điểm a khoản 8 Điều này;

iv) Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

v) Thực hiện hành vi quy định tại điểm c khoản 5; điểm a, điểm b khoản 6; khoản 7 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng. “

Vi phạm lỗi chuyển làn đường có bị thu giấy phép lái xe không?

Việc chuyển làn đường chỉ được thực hiện ở những nơi cho phép, có tín hiệu báo trước và phải đảm bảo an toàn. Nếu vi phạm sẽ bị phạt tiền, thậm chí bị tước giấy phép lái xe. Trong trường hợp chuyển làn đường không đúng nơi được phép hoặc không có tín hiệu báo trước thì sẽ bị xử phạt theo Nghị định số 100/2019/NĐ-CP, cụ thể như sau:

Đối với người điều khiển xe ôtô và các loại tương tự xe ôtô

i) Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với người điều khiển xe chuyển làn đường không đúng nơi cho phép hoặc không có tín hiệu báo trước.

ii) Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với người điều khiển xe không tuân thủ các quy định khi vào hoặc ra đường cao tốc; điều khiển xe chạy ở làn dừng xe khẩn cấp hoặc phần lề đường của đường cao tốc; chuyển làn đường không đúng nơi cho phép hoặc không có tín hiệu báo trước khi chạy trên đường cao tốc.

iii) Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

iv) Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 12.000.000 đồng đối với người điều khiển xe chuyển làn đường không đúng quy định gây tai nạn giao thông. Ngoài ra còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng.

Đối với người điều khiển mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe môtô và các loại xe tương tự xe gắn máy

– Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với người điều khiển xe chuyển làn đường không đúng nơi được phép hoặc không có tín hiệu báo trước.

– Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với người điều khiển xe chuyển làn đường không đúng quy định gây tai nạn giao thông. Ngoài ra còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng.

Khuyến nghị của Công ty Luật TNHH Everest:

  1. Bài viết trong lĩnh vực pháp luật nêu trên được luật sư, chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest thực hiện nhằm mục đích nghiên cứu khoa học hoặc phổ biến kiến thức pháp luật, hoàn toàn không nhằm mục đích thương mại.
  2. Bài viết có sử dụng những kiến thức hoặc ý kiến của các chuyên gia được trích dẫn từ nguồn đáng tin cậy. Tại thời điểm trích dẫn những nội dung này, chúng tôi đồng ý với quan điểm của tác giả. Tuy nhiên, quý Vị chỉ nên coi đây là những thông tin tham khảo, bởi nó có thể chỉ là quan điểm cá nhân người viết.
  3. Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần ý kiến pháp lý cho vụ việc cụ thể, Quý vị vui lòng liên hệ với chuyên gia, luật sư của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật: 1900 6198, E-mail: info@everest.org.vn.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây