Thay đổi màu sơn của bánh xe có bị xử phạt?

0
657

1. Căn cứ pháp lý:

Luật giao thông đường bộ năm 2008, nghị định 46/2016/NĐ- CP

2. Nội dung tư vấn:

  • Bạn muốn sơn lại cặp măm bánh xe từ màu đen lên màu cam repsol có bị cảnh sát giao thông phạt không?

Khi bạn tự ý muốn sơn lại cặp măm bánh xe từ màu đen lên màu cam repsol, điều đó đồng nghĩa với việc bạn đang tự ý thay đổi màu sơn của xe (mà ở đây bộ phận cụ thể là bánh xe) khác với màu sơn của bánh xe, của xe theo đăng kiểm của xe. Trường hợp xe bạn là xe mô tô, xe gắn máy, và các loại xe tương tự xe mô tô thì khi thực hiện hành vi thay đổi màu sơn của bánh xe không đúng với Giấy đăng ký xe, với đăng kiểm thì căn cứ theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ- CP thì bạn sẽ bị xử phạt từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng nếu chủ xe là cá nhân; từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng đối với tổ chức Trường hợp xe của bạn dự định sơn màu bánh xe là xe ô tô, xe máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tực ô tô thì bạn có thể bị xử phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với chủ xe là cá nhân; từ 600.000 đồng đến 800.000 đồng nếu chủ xe là tổ chức theo quy định tại điểm b khoản 2 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ- CP. Ngoài việc bị áp dụng hình thức xử phạt thì bạn còn bị buộc áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả là khôi phục lại màu sơn đã ghi trong đăng ký xe, màu sơn của bánh xe ban đầu.

  • tự ý gắn đèn trợ sáng khi đi tour đường dài thì có bị xử phạt không?

Công ty Luật TNHH Everest – Tổng đài tư vấn (24/7): 1900 6198

Khi bạn tự ý gắn đèn trợ sáng cho xe khi đi tour đường dài được hiểu là việc bạn tự ý lắp đặt, sử dụng đèn không đúng với thiết kế của nhà sản xuất đối với từng loại xe cơ giới. Đây là một trong những hành vi bị pháp luật nghiêm cấm theo quy định tại khoản 13 Điều 8 Luật Giao thông đường bộ năm 2008. Cụ thể: Điều 8 Luật giao thông đường bộ năm 2008 có quy định:

Điều 8. Các hành vi bị nghiêm cấm:

13. Lắp đặt, sử dụng còi, đèn không đúng thiết kế của nhà sản xuất đối với từng loại xe cơ giới; sử dụng thiết bị âm thanh gây mất trật tự an toàn giao thông, trật tự công cộng…”

Trường hợp xe của bạn là xe ô tô, xe máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô khi thực hiện hành vi lắp đặt đèn, tự ý cải tạo kết cấu của xe không đúng thiết kế của nhà sản xuất đã được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt thì sẽ bị xử phạt tiền từ 6.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng nếu chủ xe cá nhân; từ 12.000.000 đồng đến 16.000.0000 đồng nếu chủ xe là tổ chức (theo quy định tại điểm a khoản 9 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ- CP). Ngoài ra, bạn còn bị tước quyền sử dụng Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường và Tem kiểm định của phương tiện từ 01 tháng đến 03 tháng; bị buộc phải khôi phục lại hình dáng, kích thức, tình trạng an toàn kỹ thuật ban đầu của xe và đăng kiểm lại trước khi đưa phương tiện ra tham gia giao thông (căn cứ theo điểm i khoản 14, điểm b khoản 15 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ- CP). Trường hợp xe của bạn là xe mô tô, xe gắn máy, hoặc các loại xe tương tự như xe mô tô, xe gắn máy thì khi thực hiện hành vi lắp đặt thêm đèn, tự ý cải tạo kết cấu xe không đúng thiết kế của nhà sản xuất đã được cơ quan có thẩm quyền phe duyệt, thay đổi hình dáng của xe thì chủ phương tiện sẽ bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng nếu là cá nhân; từ 1.600.000 đồng đến 2.000.000 đồng nếu là tổ chức theo quy định tại điểm c khoản 4 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ- CP.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây