Thủ tục cấp lại giấy chứng nhận trung tâm sát hạch lái xe

0
60

Giấy chứng nhận trung tâm sát hạch lái xe (gọi tắt là giấy chứng nhận) sẽ được cấp lại trong trường hợp nào? Nếu được cấp lại thì trình tự, thủ tục để được cấp lại rà sao? Bài viết sau đây sẽ giải đáp thắc mắc trên.

2 trường hợp cấp lại giấy chứng nhận trung tâm sát hạch lái xe

Theo quy định tại Điều 23 Nghị định số 65/2016/NĐ-CP, giấy chứng nhận trung tâm sát hạch lái xe đủ điều kiện hoạt động được cấp lại trong hai trường hợp:

– Khi có sự hay đổi về thiết bị sát hạch, chủng loại, số lượng xe cơ giới sử dụng để sát hạch lái xe;

– Khi bị hỏng, mất, có sự thay đổi liên quan đến nội dung của giấy chứng nhận.

Cơ quan có thẩm quyền cấp lại

Căn cứ điểm a khoản 1, điểm a khoản 2 Điều 23 Nghị định số 65/2016/NĐ-CP, thẩm quyền cấp lại giống với thẩm quyền cấp mới giấy chứng nhận, cụ thể như sau:

– Tổng cục Đường bộ Việt Nam cấp lại giấy chứng nhận trung tâm sát hạch lái xe đủ điều kiện hoạt động cho trung tâm sát hạch lái xe loại 1, loại 2.

– Sở Giao thông vận tải cấp lại giấy chứng nhận trung tâm sát hạch lái xe đủ điều kiện hoạt động cho trung tâm sát hạch lái xe loại 3 trong phạm vi tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương.

Thành phần hồ sơ

– Trường hợp trung tâm sát hạch lái xe có sự thay đổi về thiết bị sát hạch, chủng loại, số lượng xe cơ giới sử dụng để sát hạch lái xe: Văn bản đề nghị cấp lại Giấy chứng nhận trung tâm sát hạch lái xe đủ điều kiện hoạt động.

– Trường hợp bị hỏng, mất, có sự thay đổi liên quan đến nội dung của giấy chứng nhận: Văn bản đề nghị cấp lại Giấy chứng nhận trung tâm sát hạch lái xe đủ điều kiện hoạt động và nêu rõ lý do hỏng hoặc mất.

Số lượng hồ sơ: 01 bộ

Để có đáp án nhanh nhất trong lĩnh vực pháp luật giao thông, gọi Tổng đài tư vấn pháp luật (24/7): 1900 6198

Thủ tục cấp lại Giấy chứng nhận trung tâm sát hạch lái xe

Khoản 2 Điều 23 Nghị định số 65/2016/NĐ-CP quy định về trình tự thực hiện thủ tục như sau:

Bước 1: Trung tâm sát hạch lái xe gửi văn bản đề nghị cấp lại giấy chứng nhận trung tâm sát hạch lái xe đến cơ quan có thẩm quyền cấp lại nêu trên.

Riêng trường hợp đề nghị cấp lại do bị hỏng, bị mất, có sự thay đổi liên quan đến nội dung của giấy chứng nhận thì phải nêu rõ lý do hỏng hoặc mất giấy chứng nhận trong văn bản đề nghị.

Bước 2: Trường hợp đề nghị cấp lại do có sự thay đổi về thiết bị sát hạch, chủng loại, số lượng xe cơ giới sử dụng để sát hạch lái xe:

Trong thời gian không quá 10 ngày làm việc, kể từ ngày nhận văn bản đề nghị:

– Tổng cục Đường bộ Việt Nam phối hợp Sở Giao thông vận tải tổ chức kiểm tra, cấp lại giấy chứng nhận trung tâm sát hạch lái xe loại 1, loại 2 đủ điều kiện hoạt động;

– Sở Giao thông vận tải tổ chức kiểm tra, cấp lại giấy chứng nhận trung tâm sát hạch lái xe loại 3 đủ điều kiện hoạt động.

Trường hợp không cấp lại, phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do.

Trường hợp đề nghị cấp lại do bị hỏng, mất, có sự thay đổi liên quan đến nội dung của giấy chứng nhận:

Trong thời hạn không quá 03 ngày làm việc, cơ quan có thẩm quyền cấp lại giấy chứng nhận cho trung tâm sát hạch. Trường hợp không cấp, phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do.

Cách thức nộp hồ sơ

Trung tâm sát hạch lái xe gửi văn bản đề nghị cấp lại giấy chứng nhận trung tâm sát hạch lái xe đủ điều kiện hoạt động trực tiếp hoặc qua đường bưu điện đến cơ quan có thẩm quyền.

Ngoài ra, Trung tâm sát hạch lái xe có thể nộp hồ sơ trực tuyến trên Cổng dịch vụ công quốc gia: https://dichvucong.gov.vn.

Phí, lệ phí và kết quả

– Việc thực hiện thủ tục này hiện nay không mất phí.

– Kết quả của việc thực hiện: Giấy chứng nhận trung tâm sát hạch lái xe đủ điều kiện hoạt động.

Khuyến nghị của Công ty Luật TNHH Everest:

  1. Bài viết trong lĩnh vực pháp luật nêu trên được luật sư, chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest thực hiện nhằm mục đích nghiên cứu khoa học hoặc phổ biến kiến thức pháp luật, hoàn toàn không nhằm mục đích thương mại.
  2. Bài viết có sử dụng những kiến thức hoặc ý kiến của các chuyên gia được trích dẫn từ nguồn đáng tin cậy. Tại thời điểm trích dẫn những nội dung này, chúng tôi đồng ý với quan điểm của tác giả. Tuy nhiên, quý Vị chỉ nên coi đây là những thông tin tham khảo, bởi nó có thể chỉ là quan điểm cá nhân người viết.
  3. Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần ý kiến pháp lý cho vụ việc cụ thể, Quý vị vui lòng liên hệ với chuyên gia, luật sư của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật: 1900 6198, E-mail: info@everest.org.vn.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây