Xe đi chậm có bị phạt tốc độ

0
171

Khi người tham gia giao thông điều khiển phương tiện tham gia giao thông chạy quá tốc độ quy định thì bị xử phạt tốc độ . Vậy trường hợp phương tiện đi chậm thì có bị phạt tốc độ không?

Để có đáp án nhanh nhất trong lĩnh vực pháp luật đường bộ, gọi Tổng đài tư vấn pháp luật (24/7): 1900 6198

Quy định khi tham gia giao thông đường bộ

Người tham gia giao thông phải tuân thủ quy tắc chung sau đây:

Người tham gia giao thông phải đi bên phải theo chiều đi của mình, đi đúng làn đường, phần đường quy định và phải chấp hành hệ thống báo hiệu đường bộ.
Xe ô tô có trang bị dây an toàn thì người lái xe và người ngồi hàng ghế phía trước trong xe ô tô phải thắt dây an toàn.

Ngoài ra người tham gia giao thông còn phải tuân thủ những quy tắc về:

  • Hiệu lệnh của người điều khiển giao thông
  • Tín hiệu đèn giao thông
  • Biển báo hiệu đường bộ

Lưu ý: Khi có hiệu lệnh của người điều khiển giao thông thì ưu tiên tuân thủ theo hiệu lệnh này.

Mặt khác, người tham gia giao thông còn phải tuân thủ theo các quy định về sử dụng làn đường, vượt xe, chuyển hướng xe, lùi xe, quy tắc dừng đỗ xe, các hành vi bị cấm khi tham gia giao thông và các quy tắc khác được quy định trong Luật giao thông đường bộ năm 2008 để tránh sai phạm dẫn đến bị xử phạt tốc độ.

Xem thêm: quy định về biển báo tốc độ và biển báo cấp độ tối đa 

Khi nào bị phạt tốc độ khi lái chậm

Theo các nguyên tắc trên và đối chiếu với quy định tại Nghị định 100/2019/NĐ-CP, trong những trường hợp sau thì lái xe đi chậm sẽ bị xử phạt tốc độ như sau: 

Phương tiện Lỗi Mức phạt tốc độ Căn cứ
Ô tô Chạy tốc độ thấp hơn phương tiện đi cùng chiều mà không đi về bên phải phần đường xe chạy, trừ trường hợp các xe khác đi cùng chiều chạy quá tốc độ quy định 400.000 – 600.000 đồng Điểm  b khoản 2 Điều 5
Chạy dưới tốc độ tối thiểu trên những đoạn đường bộ có quy định tốc độ tối thiểu cho phép 800.000 – 01 triệu đồng Điểm s khoản 3 Điều 5
Xe máy Chạy tốc độ thấp mà không đi bên phải phần đường xe chạy gây cản trở giao thông 200.000 – 300.000 đồng Điểm d khoản 2 Điều 6
Chạy dưới tốc độ tối thiểu trên những đoạn đường bộ có quy định tốc độ tối thiểu cho phép 100.000 – 200.000 đồng Điểm q khoản 1 Điều 6
Xe máy chuyên dùng Chạy dưới tốc độ tối thiểu trên những đoạn đường bộ có quy định tốc độ tối thiểu cho phép 400.000 – 600.000 đồng Điểm i khoản 3 Điều 7

Như vậy, với những trường hợp pháp luật quy định các phương tiện tham gia giao thông phải chạy ở ngưỡng tốc độ tối thiểu thì người tham gia giao thông phải tuân thủ theo quy định đó.

Tuy nhiên, những quy định trên chỉ áp dụng đối với trường hợp trong điều kiện giao thông thuận lợi và an toàn. Các trường hợp thời tiết xấu như: trời mưa, sương mù, khói bụi, mặt đường trơn trượt, lầy lội, có nhiều đất đá…

Bạn đọc có thể tham khảo thêm vấn đề liên quan khác tại đây

Khuyến nghị của Công ty Luật TNHH Everest:

  1. Bài viết trong lĩnh vực pháp luật dân sự được luật sư, chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest thực hiện nhằm mục đích nghiên cứu khoa học hoặc phổ biến kiến thức pháp luật, hoàn toàn không nhằm mục đích thương mại.
  2. Bài viết có sử dụng những kiến thức hoặc ý kiến của các chuyên gia được trích dẫn từ nguồn đáng tin cậy. Tại thời điểm trích dẫn những nội dung này, chúng tôi đồng ý với quan điểm của tác giả. Tuy nhiên, quý Vị chỉ nên coi đây là những thông tin tham khảo, bởi nó có thể chỉ là quan điểm cá nhân người viết.
  3. Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần ý kiến pháp lý cho vụ việc cụ thể, Quý vị vui lòng liên hệ với chuyên gia, luật sư của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật: 1900 6198, E-mail: info@everest.org.vn

Trên đây là bài viết tư vấn về quy định phạt tốc độ mà tài xế cần nhớ khi lưu hành. Để biết thêm chi tiết bạn đọc có thể liên hệ với chúng tôi theo địa chỉ trên để được tư vấn cụ thể.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây