Xe mới mua không có biển số đi trên đường có bị phạt?

0
385

Xe mới mua chưa có biển số, đang trong thời gian chờ cấp Giấy đăng ký xe và biển số xe mà tham gia giao thông trên đường thì có bị phạt không?

Không có biển số
Công ty Luật TNHH Everest – Tổng đài tư vấn (24/7): 1900 6198

Không được chạy xe trong thời gian chờ cấp biển số

Trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày làm chứng từ chuyển quyền sở hữu xe, tổ chức, cá nhân mua, được điều chuyển, cho, tặng xe phải đến cơ quan đăng ký xe làm thủ tục đăng ký sang tên, di chuyển xe (khoản 3 Điều 6 Thông tư 15/2014/TT-BCA).

Theo đó, trong thời hạn 30 ngày kể từ khi mua, người mua phải thực hiện thủ tục đăng ký xe và sẽ được cấp biển số xe.

Trong thời gian chờ cấp Giấy đăng ký xe và biển số xe sẽ không được phép điều khiển xe tham gia giao thông, trừ khi phương tiện đó thuộc các trường hợp được đăng ký tạm thời theo quy định tại Điều 16 Thông tư này.

Cụ thể, các loại xe phải đăng ký tạm thời gồm:

  • Xe ô tô; ô tô sát xi có buồng lái; ô tô tải không thùng; rơmoóc, sơmi rơmoóc; xe máy kéo nhập khẩu hoặc sản xuất, lắp ráp lưu hành từ kho, cảng, nhà máy, đại lý bán xe đến nơi đăng ký hoặc về các đại lý, kho lưu trữ khác;
  • Xe mang biển số nước ngoài được cấp có thẩm quyền cho phép tạm nhập, tái xuất có thời hạn (trừ xe hoạt động ở khu vực biên giới có cửa khẩu): Xe dự hội nghị, hội chợ, thể dục thể thao, triển lãm, du lịch; xe quá cảnh…;
  • Xe mới lắp ráp tại Việt Nam chạy thử nghiệm trên đường giao thông công cộng;
  • Xe ô tô có phiếu sang tên, di chuyển đi địa phương khác;
  • Xe ô tô làm thủ tục thu hồi giấy chứng nhận đăng ký, biển số xe để tái xuất về nước hoặc chuyển nhượng tại Việt Nam;
  • Xe được cơ quan có thẩm quyền cho phép vào Việt Nam để phục vụ hội nghị, hội chợ, thể dục thể thao, triển lãm;
  • Xe ô tô sát hạch, ô tô hoạt động trong phạm vi hạn chế (khi di chuyển ra ngoài khu vực hạn chế).

Giấy chứng nhận đăng ký xe tạm thời có giá trị trong thời hạn 15 ngày, nếu quá thời hạn này hoặc xe không thuộc trường hợp đăng ký tạm thời mà điều khiển xe không có biển số tham gia giao thông sẽ bị xử phạt với 02 lỗi: Không có Giấy đăng ký xe và không có biển số.

Mức phạt lỗi không có Giấy đăng ký xe và không có biển số

  • Lỗi không có Giấy đăng ký xe

– Đối với xe máy: Phạt tiền từ 300.000 – 400.000 đồng (điểm a khoản 3 Điều 17 Nghị định 100/2019);

– Đối với xe ô tô: Phạt tiền từ 02 – 03 triệu đồng; tước Giấy phép lái xe từ 01 – 03 tháng (điểm a khoản 4, điểm a khoản 6 Điều 16 Nghị định 100/2019).

  • Lỗi điều khiển xe không gắn biển số

– Đối với xe máy: Phạt tiền từ 300.000 – 400.000 đồng (điểm c khoản 3 Điều 17 Nghị định 100/2019);

– Đối với ô tô: Phạt tiền từ 02 – 03 triệu đồng khi điều khiển xe không gắn biển số đối với loại xe có quy định phải gắn biển số (điểm b khoản 4 Điều 16 Nghị định 100/2019).

Khuyến nghị của Công ty Luật TNHH Everest:

  1. Bài viết trong lĩnh vực pháp luật lao động được luật sư, chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest thực hiện nhằm mục đích nghiên cứu khoa học hoặc phổ biến kiến thức pháp luật, hoàn toàn không nhằm mục đích thương mại.
  2. Bài viết có sử dụng những kiến thức hoặc ý kiến của các chuyên gia được trích dẫn từ nguồn đáng tin cậy. Tại thời điểm trích dẫn những nội dung này, chúng tôi đồng ý với quan điểm của tác giả. Tuy nhiên, quý Vị chỉ nên coi đây là những thông tin tham khảo, bởi nó có thể chỉ là quan điểm cá nhân người viết.
  3. Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần ý kiến pháp lý cho vụ việc cụ thể, Quý vị vui lòng liên hệ với chuyên gia, luật sư của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, Email:info@everest.net.vn.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây