Xử phạt hành vi không ký kết hợp đồng lao động với người lao động

0
373

Tóm tắt câu hỏi:

Cho em hỏi các lỗi này với:
1. Không có hợp đồng lao động đối với người làm trong cơ sở kinh doanh khách sạn thì có bị xử phạt hay không? Và nếu phạt thì quy định điểm, khoản nào trong Thông tư, Nghị định, Luật nào?
2. Lỗi sử dụng người không đủ tiêu chuẩn vào làm việc trong cơ sở kinh doanh khách sạn như sử dụng người dưới 18 tuổi thì phạt theo Điểm, Khoản nào và ở trong Thông tư, Nghị định, Luật nào? Em xin cảm ơn và nhờ các anh, chị tư vấn giúp em.

Luật sư tư vấn:

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến Phòng tư vấn trực tuyến của V-law. Với thắc mắc của bạn, V-law xin được đưa ra quan điểm tư vấn của mình như sau:
Thứ nhất: đối với hành vi không ký kết hợp đồng lao động với người lao động:
Điều 16 Bộ luật lao động 2012 quy định về hình thức hợp đồng lao động như sau:
“1. Hợp đồng lao động phải được giao kết bằng văn bản và được làm thành 02 bản, người lao động giữ 01 bản, người sử dụng lao động giữ 01 bản, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều này.
2. Đối với công việc tạm thời có thời hạn dưới 03 tháng, các bên có thể giao kết hợp đồng lao động bằng lời nói.”
Theo quy định trên, hợp đồng lao động phải được giao kết bằng văn bản và được làm thành 02 bản, người lao động giữ 01 bản, người sử dụng lao động giữ 01 bản. Đối với công việc tạm thời có thời hạn dưới 03 tháng, các bên có thể giao kết hợp đồng lao động bằng lời nói.
Nếu đơn vị bạn không giao kết hợp đồng lao động với người lao động làm việc trên 03 tháng thì người sử dụng lao động sẽ bị xử hạt hành chính theo quy định tại Khoản 1 Điều 5 Nghị định 95/2013/NĐ-CP được sửa đổi, bổ sung tại Nghị định 88/2015/NĐ-CP như sau:
“1. Phạt tiền người sử dụng lao động khi có một trong các hành vi: Không giao kết hợp đồng lao động bằng văn bản đối với công việc có thời hạn trên 3 tháng; không giao kết đúng loại hợp đồng lao động với người lao động; giao kết hợp đồng lao động không đầy đủ các nội dung chủ yếu của hợp đồng lao động; giao kết hợp đồng lao động trong trường hợp thuê người lao động làm giám đốc trong doanh nghiệp có vốn của Nhà nước không theo quy định của pháp luật theo một trong các mức sau đây:
a) Từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng với vi phạm từ 01 người đến 10 người lao động;
b) Từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng với vi phạm từ 11 người đến 50 người lao động;
c) Từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng với vi phạm từ 51 người đến 100 người lao động;
d) Từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng với vi phạm từ 101 người đến 300 người lao
động;

đ) Từ 15.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng với vi phạm từ 301 người lao động trở lên.”
Tùy vào số lượng người lao động không ký hợp đồng lao động sẽ có mức xử phạt hành chính tương ứng.
Thứ hai, đối với hành vi sử dụng lao động chưa thành niên vào làm việc tại khách sạn:
Theo quy định tại Điều 161 Bộ luật lao động 2012, lao động chưa thành niên là người lao động dưới 18 tuổi. Khi sử dụng lao động chưa thành niên, người sử dụng lao động phải tuân thủ quy định từ Điều 161 đến Điều 165 Bộ luật lao động 2012. Khoản 2 Điều 165 Bộ luật lao động 2012 quy định những nơi làm việc cấm sử dụng lao động chưa thành niên, trong đó có khách sạn. Như vậy, việc bạn sử dụng người lao động dưới 18 tuổi làm việc trong trong khách sạn là hành vi vi phạm pháp luật.
Đối với hành vi sử dụng lao động là người chưa thành niên làm công việc, tại nơi làm việc bị cấm sử dụng theo quy định tại Điều 165 của Bộ luật lao động 2012 thì người sử dụng lao động sẽ bị xử phạt hành chính từ 20.000.000 đồng đến 25.000.000 đồng theo quy định tại điểm a) Khoản 3 Điều 19 Nghị định 95/2013/NĐ-CP:
“Điều 19. Vi phạm quy định về lao động chưa thành
niên

3. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 25.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có một trong các hành vi sau đây:
a) Sử dụng lao động là người chưa thành niên làm công việc, tại nơi làm việc bị cấm sử dụng theo quy định tại Điều 165 của Bộ luật laođộng;…”

Lưu ý: Ý kiến của Luật sư, văn bản pháp luật được trích dẫn trong tư vấn nêu trên có thể đã hết hiệu lực tại thời điểm tham khảo bài viết. Để được tư vấn, lắng nghe ý kiến tư vấn chính xác nhất và mới nhất từ các Luật sư vui lòng liên hệ với chúng tôi qua Hotline: 1900.6198. Các Luật sư chuyên môn, nhiều năm kinh nghiệm của chúng tôi sẽ tư vấn – hỗ trợ bạn ngay lập tức!

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây