Xử phạt khi không thanh toán tiền với lao động nghỉ việc

0
356

Tóm tắt câu hỏi:

Tôi làm việc cho một công ty từ đầu năm 2008, đến nay tôi muốn chuyển sang công ty khác làm nên đã làm đơn xin nghỉ việc đúng thời hạn, đúng lý do đơn phương, bên công ty cũng đã chấp thuận. Khi nghỉ tôi đã tính được mức hưởng trợ cấp thôi việc của tôi là 1 năm vì sang 2009 tôi có tham gia bảo hiểm thất nghiệp. Theo đúng các khoản mà tôi được hưởng thì công ty phải thanh toán nhưng tôi nghỉ được hai tháng, yêu cầu nhiều công ty vẫn không trả trợ cấp thôi việc, tiền lương làm thêm 10 ngày, do công ty tôi 20 lấy lương mà tôi làm hết 31. Vậy bên họ không thực hiện chi trả thì có bị xử phạt gì không? Mong uật sư tư vấn

Luật sư tư vấn:

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến Ban biên tập – Phòng tư vấn trực tuyến của V-law. Với thắc mắc của bạn, V-law xin được đưa ra quan điểm tư vấn của mình như sau:
Theo đúng quy định của Bộ Luật lao động 2012, khi người lao động nghỉ việc thì chủ sử dụng lao động phải có nghĩa vụ thanh toán chi trả tất cả các khoản mà đang còn nợ lại người lao động. Theo quy định tại Nghị định số 88/2015/NĐ – CP nếu như bên chủ sử dụng lao động không thực hiện thì sẽ bị xử phạt theo từng mức độ.
Cụ thể tại Điều 8 Nghị định số 88/2015/NĐ-CP: “1. Phạt tiền người sử dụng lao động có
một trong các hành vi: Sửa đổi quá một lần thời hạn hợp đồng lao động bằng phụ lục hợp đồng lao động hoặc khi sửa đổi thời hạn hợp đồng lao động bằng phụ lục hợp đồng lao động làm thay đổi loại hợp đồng lao động đã giao kết; không thực hiện đúng quy định về thời hạn thanh toán các khoản về quyền lợi của người lao động khi chấm dứt hợp đồng lao động; không trả hoặc trả không đủ tiền trợ cấp thôi việc, trợ cấp mất việc làm cho người lao động theo quy định của pháp luật; không trả hoặc trả không đủ tiền bồi thường cho người lao động khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật; không hoàn thành thủ tục xác nhận và trả lại những giấy tờ khác đã giữ của người lao động sau khi chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định của pháp luật theo một trong các mức sau đây: 
a) Từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng với vi phạm từ 01 người đến 10 người lao động; b) Từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng với vi phạm từ 11 người đến 50 người lao động; c) Từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng với vi phạm từ 51 người đến 100 người lao động; d) Từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng với vi phạm từ 101 người đến 300 người lao động; đ) Từ 15.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng với vi phạm từ 301 người lao động trở lên.
Nếu như bên doanh nghiệp không chi trả bạn có thể yêu cầu trực tiếp để giải quyết nếu vẫn không giải quyết bạn có thể yêu cầu bên Thanh tra Phòng lao động thương binh xã hội quận (huyện) nơi có trụ sở của công ty giải quyết.
Hy vọng rằng sự tư vấn của chúng tôi sẽ giúp bạn lựa chọn phương án thích hợp nhất để giải quyết những vướng mắc của bạn. Nếu còn bất cứ thắc mắc gì liên quan đến sự việc bạn có thể liên hệ 1900.6198 để được giải đáp.
Lưu ý: Ý kiến của Luật sư, văn bản pháp luật được trích dẫn trong tư vấn nêu trên có thể đã hết hiệu lực tại thời điểm tham khảo bài viết. Để được tư vấn, lắng nghe ý kiến tư vấn chính xác nhất và mới nhất từ các Luật sư vui lòng liên hệ với chúng tôi qua Hotline: 1900.6198. Các Luật sư chuyên môn, nhiều năm kinh nghiệm của chúng tôi sẽ tư vấn – hỗ trợ bạn ngay lập tức!

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây