Xử phạt khi sử dụng đèn chiếu pha, đèn cốt không đúng quy định

0
356

Cả ô tô và xe máy đều có đèn chiếu trước với hai chế độ là đèn pha (chiếu sáng xa) và đèn cốt (chiếu sáng gần). Để sử dụng đèn chiếu sáng an toàn khi tham gia giao thông cần hiểu rõ bản chất của đèn. Hãy cùng chúng tôi tìm hiểu ở bài viết này!

Sử đụng đèn chiếu sáng đúng quy định
Để có đáp án nhanh nhất trong lĩnh vực pháp luật nêu trên – gọi tổng đài tư vấn pháp luật (24/7): 1900 6198

Quy định về sử dụng đèn chiếu sáng (đèn pha – đèn cốt)

Đèn pha – đèn cốt là gì?

Theo điểm d khoản 1 Điều 53 Luật Giao thông đường bộ năm 2008 sửa đổi bổ sung, một trong những điều kiện tham gia giao thông của xe cơ giới là phải có đủ đèn chiếu sáng gần và xa…

Có thể phân biệt đèn pha – đèn cốt như sau:

(i) Đèn pha là đèn chiếu xa có cường độ ánh sáng mạnh, chiếu xa hơn và tầm nhìn cao hơn, giúp người điều khiển xe thấy được chướng ngại và các biển báo từ xa.

Chế độ đèn này sử dụng khi đi đường trường, cao tốc, nhưng nhiều người do không hiểu biết hoặc do cố tình muốn gây chú ý nên đã sử dụng sai trong nội thành gây lóa mắt, mất tầm nhìn cho các xe đi ngược chiều, dẫn đến nguy hiểm.

(ii) Đèn cốt là đèn chiếu gần, góc chiếu thấp giúp người lái xe quan sát được tình trạng mặt đường trong phạm vi gần, sử dụng khi lái xe tốc độ chậm, trong nội thành, khu dân cư.

Độ sáng và khoảng chiếu sáng của loại đèn này được tính toán kỹ để không gây ảnh hưởng cho xe đi trước hoặc đối diện. Một số nước bắt buộc phải bật đèn xe ngay cả vào ban ngày, chính là để ở chế độ đèn cốt này.

Bạn có thể tham khảo tất tần tận về lỗi bật đèn pha, hãy click vào đây!

Quy định về sử dụng đèn chiếu sáng (đèn pha – đèn cốt)

Việc sử dụng đèn chiếu xa, chiếu gần cũng phải đúng quy định, bảo đảm an toàn chung của người tham gia giao thông. Trong một số tình huống đèn pha có thể là nguyên nhân gây tai nạn giao thông. Do đó lưu ý không được bật đèn pha tùy tiện.

Khoản 12 Điều 8 Luật Giao thông đường bộ năm 2008 nghiêm cấm trong thời gian từ 22h hôm trước đến 5h hôm sau, sử dụng đèn pha trong đô thị và khu đông dân cư, trừ các xe được quyền ưu tiên đang đi làm nhiệm vụ theo quy định.

Đồng thời, khoản 3 Điều 17 Luật này cũng quy định xe cơ giới đi ngược chiều gặp nhau không được dùng đèn chiếu xa.

Mức phạt khi vi phạm lỗi về sử dụng đèn chiếu pha, đèn cốt

Lỗi không bật đèn chiếu sáng

Nghị định 100 bắt buộc người điều khiển xe ô tô, xe máy và các loại xe tương tự xe mô tô, xe gắn máy, xe ô tô phải bật đèn chiếu sáng trong khung giờ từ 19 giờ ngày hôm trước đến 5 giờ ngày hôm sau thời tiết xấu hạn chế tầm nhìn.

Vì vậy, người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy, xe ô tô không bật đèn chiếu sáng hoặc sử dụng đèn chiếu sáng trong các trường hợp nêu trên đều bị sử phạt.

(i) Theo điểm g khoản 3 Điều 5, xe ô tô xe bị xử phạt tiền từ 800.000-1.000.000 đồng.

(ii) Theo điểm l khoản 1 Điều 6, xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện) và các loại xe tương tự xe mô tô, xe gắn máy sẽ bị xử phạt từ 100.000-200.000 đồng.

Lỗi sử dụng sai đèn chiếu sáng (đèn pha – đèn cốt)

Nghị định số 100/2019/NĐ-CP đã đưa ra nhiều quy định mới về xử phạt các lỗi vi phạm giao thông đường bộ:

(i) Người điều khiển xe ô tô bật đèn chiếu xa trong khu đô thị, khu đông dân cư, khi đi ngược chiều sẽ bị phạt từ 800.000 đến 1.000.000 đồng. Điều khiển trong hầm đường bộ không sử dụng đèn chiếu sáng gần (theo điểm b, g, r khoản 3 Điều 5).

(ii) Đối với người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy sẽ bị sử phạt từ 100.000-200.000 đồng khi bật đền chiếu trong đô thị, khu đông dân cư, khi tránh xe đi ngược chiều (theo điểm m, n khoản 1 Điều 6).

(iii) Theo điểm m khoản 3 Điều 6, người điều khiển xe gắn máy, xe mô tô trong hầm đường bộ không sử dụng đèn chiếu sáng gần sẽ bị phạt từ 400.000-600.000 đồng.

Khuyến nghị của Công ty Luật TNHH Everest
  1. Bài viết trong lĩnh vực pháp luật dân sự được luật sư, chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest thực hiện nhằm mục đích nghiên cứu khoa học hoặc phổ biến kiến thức pháp luật, hoàn toàn không nhằm mục đích thương mại.
  2. Bài viết có sử dụng những kiến thức hoặc ý kiến của các chuyên gia được trích dẫn từ nguồn đáng tin cậy. Tại thời điểm trích dẫn những nội dung này, chúng tôi đồng ý với quan điểm của tác giả. Tuy nhiên, quý Vị chỉ nên coi đây là những thông tin tham khảo, bởi nó có thể chỉ là quan điểm cá nhân người viết.
  3. Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần ý kiến pháp lý cho vụ việc cụ thể, Quý vị vui lòng liên hệ với chuyên gia, luật sư của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật: 1900 6198, E-mail: info@everest.org.vn.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây