Xử phạt lỗi chưa đủ tuổi đi xe máy và không có bộ phận giảm thanh

0
321

Người chưa đủ tuổi điều khiển xe máy vi phạm luật thì có bị phạt không ? Mức phạt khi không có bằng lái xe được quy định như thế nào? Điều khiển xe máy chuyên dùng không có bộ phận giảm thanh bị xử phạt thế nào?

Để có đáp án nhanh nhất trong lĩnh vực pháp luật giao thông đường bộ, gọi Tổng đài tư vấn pháp luật (24/7): 1900 6198

Mức xử phạt với hành vi chưa đủ tuổi điều khiển xe

Căn cứ Điểm a Khoản 4 Điều 21 Nghị định số 100/2019/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới:

(i) Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

Người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh từ 50 cm3 trở lên;”

Như vậy, bạn mới 17 tuổi mà điều khiển xe máy thì sẽ bị phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng.

Mức phạt khi điều khiển xe máy không có bộ phận giảm thanh

Căn cứ Điểm d Khoản 1 Điều 17 Nghị định số 100/2019/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 17. Xử phạt người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy định về điều kiện của phương tiện khi tham gia giao thông:

(i) Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

Điều khiển xe không có bộ phận giảm thanh, giảm khói hoặc có nhưng không bảo đảm quy chuẩn môi trường về khí thải, tiếng ồn;”

Bên cạnh đó, Khoản 3 Điều 134 Luật xử lý vi phạm hành chính năm 2012 có quy định:

“Điều 134. Nguyên tắc xử lý

(i) Việc áp dụng hình thức xử phạt, quyết định mức xử phạt đối với người chưa thành niên vi phạm hành chính phải nhẹ hơn so với người thành niên có cùng hành vi vi phạm hành chính.

Trường hợp người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi vi phạm hành chính thì không áp dụng hình thức phạt tiền.

Trường hợp người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi vi phạm hành chính bị phạt tiền thì mức tiền phạt không quá 1/2 mức tiền phạt áp dụng đối với người thành niên; trường hợp không có tiền nộp phạt hoặc không có khả năng thực hiện biện pháp khắc phục hậu quả thì cha mẹ hoặc người giám hộ phải thực hiện thay”.

Dẫn chiếu quy định trên tới trường hợp của bạn, bạn sẽ bị phạt tiền từ 50.000 đến 100.000 đồng đối với lỗi không có bộ phận giảm thanh.

Kết luận:
Tóm lại, mức phạt áp dụng với bạn trong trường hợp này như sau:

(i) Hành vi điều khiển xe máy khi mới 17 tuổi: phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng.

(ii) Hành vi điều khiển xe máy không có bộ phận giảm thanh; phạt tiền từ 50.000 đến 100.000 đồng.

Khuyến nghị của Công ty Luật TNHH Everest

  1. Bài viết trong lĩnh vực pháp luật nêu trên được luật sư, chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest thực hiện nhằm mục đích nghiên cứu khoa học hoặc phổ biến kiến thức pháp luật, hoàn toàn không nhằm mục đích thương mại.
  2. Bài viết có sử dụng những kiến thức hoặc ý kiến của các chuyên gia được trích dẫn từ nguồn đáng tin cậy. Tại thời điểm trích dẫn những nội dung này, chúng tôi đồng ý với quan điểm của tác giả. Tuy nhiên, quý vị chỉ nên coi đây là những thông tin tham khảo, bởi nó có thể chỉ là quan điểm cá nhân người viết
  3. Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần ý kiến pháp lý cho vụ việc cụ thể, Quý vị vui lòng liên hệ với chuyên gia, luật sư của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật: 1900 6198, E-mail: info@everest.org.vn.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây