Xử phạt người sử dụng lao động trả lương thử việc thấp hơn quy định

0
285

Tóm tắt câu hỏi:

Người sử dụng lao động trả lương thử việc dưới mức tiền lương luật định thì bị xử phạt như thế nào?

Luật sư tư vấn:

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến Ban biên tập – Phòng tư vấn trực tuyến của V-law. Với thắc mắc của bạn, V-law xin được đưa ra quan điểm tư vấn của mình như sau:
Điều 28 Bộ luật Lao động 2012 quy định về mức Tiền lương trong thời gian thử việc như sau: “Tiền lương của người lao động trong thời gian thử việc do hai bên thoả thuận nhưng ít nhất phải bằng 85% mức lương của công việc đó.”
Như vậy, người sử dụng lao động trả lương thấp hơn 85% mức lương của công việc đó là trái với quy định của pháp luật.
Đối với hành vi vi phạm này, theo quy định tại Điềm c Khoản 2 Điều 6 Nghị định 95/2013/NĐ-CP quy định về xử phạt hành chính trong lĩnh vực lao động, thì người sử
dụng lao động sẽ phải chịu mức phạt từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng tùy vào mức độ vi phạm. Ngoài ra, người sử dụng lao động còn buộc phải trả đủ 100% tiền lương cho người lao động (Khoản 3 Điều 6 Nghị định 95/2013/NĐ-CP).
Điều 6. Vi phạm quy định về thử việc
“1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động yêu cầu thử việc đối với người lao động làm việc theo hợp đồng lao động theo mùa vụ. 2. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có một trong các hành vi sau đây: a) Yêu cầu người lao động thử việc quá 01 lần; b) Thử việc quá thời gian quy định; c) Trả lương cho người lao động trong thời gian thử
việc thấp hơn 85% mức lương của công việc đó. 
3. Biện pháp khắc phục hậu quả: Buộc trả đủ 100% tiền lương cho người lao động trong thời gian thử việc đối với hành vi vi phạm quy định tại Khoản 1, Điểm b và Điểm c Khoản 2 Điều này”.
Hy vọng rằng sự tư vấn của chúng tôi sẽ giúp bạn lựa chọn phương án thích hợp nhất để giải quyết những vướng mắc của bạn. Nếu còn bất cứ thắc mắc gì liên quan đến sự việc bạn có thể liên hệ  1900.6198  để được giải đáp.
Lưu ý: Ý kiến của Luật sư, văn bản pháp luật được trích dẫn trong tư vấn nêu trên có thể đã hết hiệu lực tại thời điểm tham khảo bài viết. Để được tư vấn, lắng nghe ý kiến tư vấn chính xác nhất và mới nhất từ các Luật sư vui lòng liên hệ với chúng tôi qua Hotline: 1900.6198. Các Luật sư chuyên môn, nhiều năm kinh nghiệm của chúng tôi sẽ tư vấn – hỗ trợ bạn ngay lập tức!

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây